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Dibaji

Elimu bora ni haki ya kila Mtanzania. Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia imekuwa ikiboresha Mtaala wa Elimu ya Msingi 
kuhakikisha kwamba elimu inayotolewa ni bora na inayomwandaa mwanafunzi kumudu maisha katika mazingira yake. Muktadha 
huu umeifanya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia iboreshe mchakato wa kufundisha na kujifunza somo  la Sayansi na 
Teknolojia kwa muhtasari huu. Muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia umeandaliwa kwa kuzingatia Mtaala wa Elimu ya 
Msingi Darasa la I -VII wa mwaka 2015 toleo la 2019. Muhtasari huu unasisitiza kufundisha na kujifunza kunakozingatia ujenzi 
wa umahiri kwa mwanafunzi. Kwa kutumia muhtasari huu, mwanafunzi atajenga stadi za uchunguzi, udadisi, utumiaji wa taarifa 
za uchunguzi, na atakuza stadi za ubunifu na ugunduzi wa kisayansi na kiteknolojia.

Muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia una vipengele mbalimbali vinavyojumuisha umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli 
za kutendwa na mwanafunzi, vigezo na viwango vya upimaji pamoja na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. Vipengele hivi 
vitamsaidia mwalimu kutambua namna ya kufundisha na kupima utendaji wa mwanafunzi kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri. Hata 
hivyo, umahiri wa Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) unaendelea kupewa msisitizo katika somo la Sayansi na Teknolojia.

Mwalimu anatarajiwa kutumia muhtasari huu kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa. Hata hivyo, anaweza kupanga utekelezaji 
wa muhtasari kwa kuzingatia mazingira yanayomzunguka.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia inaendelea kupokea maoni ya kuboresha muhtasari huu kutoka kwa walimu na wadau 
wengine wa elimu. Maoni yote yapelekwe kwa Mkurugenzi Mkuu Taasisi ya Elimu Tanzania.

…………………………… 
Dkt. Lyabwene M. Mtahabwa
Kamishna wa Elimu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
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1.0 	 Utangulizi
Muundo wa sasa wa somo la Sayansi na Teknolojia ulianza mwaka 2016. Katika mwaka huo, Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia ilibadilisha namna ya kufundisha somo hili. Mabadiliko yaliyojitokeza katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo 
hili ni pamoja na kufundisha stadi za Sayansi na Teknolojia kwa ujumla wake badala ya ufundishaji wa kimasomo kama 
ilivyokuwa hapo awali. Tafiti zinaonesha kuwa, kabla ya mwaka 2016 ufundishaji wa kimasomo ulisababisha wanafunzi 
kupata maudhui kwa vipande vipande hivyo kushindwa kujenga umahiri uliotarajiwa. 

Somo la Sayansi na Teknolojia linalenga kumwezesha mwanafunzi kujenga maarifa, stadi na mwelekeo utakaomwezesha 
kukabiliana na mazingira yanayomzunguka katika maisha ya kila siku. Ufundishaji wa somo hili umelenga kumwezesha 
mwanafunzi kujenga umahiri hatua kwa hatua kulingana na darasa husika. Somo hili pia linasisitiza ubunifu katika 
kutambua fursa zilizopo katika mazingira yake na kuzitumia. Muhtasari huu umegawanywa katika sehemu kuu tatu ambazo 
ni utangulizi, maelezo ya jumla ya mtaala na maudhui ya muhtasari. 

2.0     	 Uhusiano kati ya Muhtasari huu na Mtaala wa Elimu ya Msingi
Mtaala wa Elimu ya Msingi umebainisha mambo mbalimbali likiwemo umahiri mkuu na umahiri mahususi katika kila 
somo kwa Darasa la III-VII. Muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia umewasilisha baadhi ya vipengele vya mtaala 
ambavyo ni malengo ya Elimu ya Msingi, umahiri wa Elimu ya Msingi, malengo ya somo la Sayansi na Teknolojia, 
umahiri mkuu na mahususi, ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia na upimaji wa ujifunzaji.  Pamoja 
na vipengele hivi, muhtasari huu umechakata na kubainisha kwa kina maudhui, shughuli za kutendwa na mwanafunzi, 
vigezo vya upimaji, viwango vya utendaji, na idadi ya vipindi. Ufafanuzi huu utamwezesha mwalimu kuelewa na kutumia 
muhtasari huu kufundisha kwa ufasaha somo la Sayansi na Teknolojia.

2.1 	 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la III-VII
Elimu ya msingi ina madhumuni ya kuwawezesha walengwa kupata maarifa, stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo 
ya Watanzania. Malengo makuu ya Elimu ya Msingi ni kumwezesha mwanafunzi:
a)    kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana;
b)    	 kuifahamu, kuitumia na kuithamini  lugha ya Kiswahili; 
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c)	 kufahamu misingi ya utawala wa sheria;
d)	 kuthamini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine;  
e)	 kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni, na kutatua matatizo;
f)	 kutambua umuhimu wa  maadili, uadilifu na uwajibikaji kama misingi ya raia mwema;
g)	 kushiriki katika shughuli za michezo na sanaa pamoja na kuthamini kazi za kisanii; 
h)	 kubaini na kukuza vipaji na vipawa vyake; 
i)	 kuthamini na kupenda kufanya kazi; 
j)	 kutambua, kuthamini na kutumia  sayansi na teknolojia; na 
k)	 kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na kikomo. 

2.2 	 Umahiri wa Elimu ya Msingi Darasa la III-VII
Umahiri wa Elimu ya Msingi umejikita katika kumwandaa mwanafunzi kuwa na uwezo wa:
a)	  kuwasiliana kwa ufasaha kwa lugha ya Kiswahili na Kiingereza kwa kuzungumza na kuandika; 
b)	  kusoma kwa kujiamini na kufahamu maandishi sahili; 
c)	  kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku;
d)	  kutumia stadi za kisayansi, kiteknolojia na kiufundi katika maisha halisi ya kila siku;
e)	  kutumia utamaduni wake na wa jamii nyingine; 
f)	  kuheshimu tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii;
g)	  kushiriki katika michezo na shughuli za kisanii; 
h)	  kujiheshimu na kuheshimu wengine;
i)	  kutumia misingi ya kizalendo katika maisha ya kila siku; 
j)	  kushiriki katika kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake;
k)	  kushiriki katika shughuli zinazokuza uwezo wake wa  kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na 
l)	  kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayokubalika katika jamii.
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2.3 	 Malengo ya somo la Sayansi na Teknolojia
Malengo makuu ya ufundishaji wa somo la Sayansi na Teknolojia kwa mwanafunzi wa Darasa la III-VII ni: 
a)	 kukuza uelewa na kutumia maarifa, stadi na kuwa na mwelekeo wa kisayansi na kiteknolojia;
b)	 kujenga uwezo wa kutumia kanuni za sayansi na teknolojia katika maisha ya kila siku; na 
c)	 kukuza stadi za kutenda na kutumia vifaa mbalimbali vya teknolojia.

2.4	 Umahiri mkuu na umahiri mahususi  katika somo la Sayansi na Teknolojia
Sehemu hii inabainisha umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika somo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 1.

			  Jedwali Na. 1: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika somo la Sayansi na Teknolojia

Umahiri mkuu Umahiri mahususi 
1.0	 Kufanya uchunguzi na ugunduzi wa kisayansi 

na kiteknolojia 
1.1	 Kuchunguza vitu vilivyopo katika mazingira 
1.2	 Kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake 
1.3	 Kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia 

2.0	 Kufahamu misingi ya sayansi na teknolojia 2.1	 Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
2.2	 Kumudu stadi za kisayansi 
2.3	 Kufanya majaribio ya kisayansi kwa usahihi  

3.0	 Kutunza afya na mazingira 3.1	 Kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira bora 
3.2	 Kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora 
3.3	 Kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu 

2.5 	 Ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sayansi na Teknolojia
Kufundisha na kujifunza somo la Sayansi na Teknolojia kunazingatia zaidi vitendo, majaribio na uchunguzi ili kufikia 
umahiri uliotarajiwa katika somo. Mbinu shirikishi za kufundishia na kujifunzia zitatumika katika somo la Sayansi na 
Teknolojia.
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2.6 	 Upimaji wa ujifunzaji 
Upimaji ni sehemu muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji ni sehemu muhimu katika tendo la 
kufundisha na kujifunza. Kupima kutamwezesha mwalimu kubaini kufikiwa kwa ujenzi wa umahiri uliokusudiwa.  Kupima 
kutafanyika kwa kutumia zana za aina mbalimbali. Zana hizi zitajumuisha mitihani ya kuandika, hojaji, uchunguzi makini, 
maswali ya ana kwa ana, mkoba wa kazi na orodha hakiki. Upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi utahusisha upimaji 
endelevu na tamati. Upimaji tamati utahusisha pia upimaji wa kitaifa ambao utafanyika kwa Darasa la IV na VII.

3.0 	 Maudhui ya muhtasari
Maudhui ya muhtasari yamepangwa kwa kila darasa yakihusisha umahiri mkuu, umahiri mahususi , shughuli za mwanafunzi, 
vigezo vya upimaji, upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi na idadi ya vipindi kwa kila umahiri mahususi. 

3.1 	 Umahiri mkuu 
Huu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na 
umahiri mahususi ambao hujengwa na mwanafunzi kwa kutenda shughuli mbalimbali. 

3.2 	 Umahiri mahususi 
Huu ni uwezo ambao hujengwa kwa kutenda kwa ufanisi shughuli mbalimbali zilizolengwa ndani ya muktadha wa umahiri 
mkuu.

3.3 	 Shughuli za kutendwa na mwanafunzi 
Hivi ni vitendo ambavyo mwanafunzi anapaswa kuvitenda ili kufikia umahiri mahususi  uliokusudiwa kwa kuzingatia 
uwezo na darasa husika. 

3.4 	 Vigezo vya upimaji
Hivi ni viwango vya ufanisi wa utendaji wa mwanafunzi ili kufikia umahiri mahususi uliokusudiwa.

3.5 	 Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Huu ni upimaji wa kiwango cha ufikiwaji wa vigezo vya upimaji kwa kila shughuli iliyokusudiwa.
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3.6 	 Idadi ya vipindi
Haya ni makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na 
shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi 
ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi 5 kwa wiki. Hata hivyo, mapendekezo haya ya idadi ya vipindi 
yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji.

3.7  	 Maudhui ya Darasa la III

	 Jedwali Na. 2: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la III

Umahiri mkuu Umahiri mahususi 
1.0	 Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa kisayansi na 

kiteknolojia
1.1	 Kuchunguza vitu vilivyopo katika mazingira 
1.2	 Kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake 
1.3	 Kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia 

2.0	 Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia 2.1	 Kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) 
2.2	 Kumudu stadi za kisayansi 
2.3	 Kufanya majaribio ya kisayansi 

3.0	 Kutunza Afya na Mazingira 3.1	 Kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira bora 
3.2	 Kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora 
3.3	 Kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu 
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Jedwali Na. 3 Maudhui ya Darasa la III

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

1.0	 Kufanya 
Uchunguzi na 
Ugunduzi wa 
kisayansi na 
kiteknolojia 

1.1	 Kuchunguza 
vitu vilivyopo 
katika 
mazingira 

a)	Kubaini vitu 
na viumbe 
hai vilivyopo 
kwenye 
mazingira 

Viumbe hai na 
vitu vilivyopo 
kwenye 
mazingira 
wanabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini viumbe 
hai na vitu 
vilivyopo kwenye 
mazingira kwa 
kukosea 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi 
ya viumbe 
hai na vitu 
vilivyopo 
kwenye 
mazingira 

Anabaini 
kwa kueleza 
viumbe hai na 
vitu vilivyopo 
kwenye 
mazingira na 
kutoa mifano 

Anabaini kwa 
kufafanua 
viumbe hai na 
vitu vilivyopo 
kwenye 
mazingira na 
kuvitofautisha 

21

b)	Kueleza 
namna ya 
kuchukua 
tahadhari za 
kujikinga na 
vitu na viumbe 
hatari au 
wenye sumu 

Namna ya 
kuchukua 
tahadhari za 
kujikinga 
na viumbe 
hai hatari au 
wenye sumu 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaweza 
kueleza namna 
ya kuchukua 
tahadhari za 
kujikinga na 
viumbe hatari au 
wenye sumu kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kueleza namna 
ya kuchukua 
baadhi ya 
tahadhari za 
kujikinga na 
viumbe hatari 
au wenye sumu

Anaeleza namna 
ya kuchukua 
tahadhari za 
kujikinga na 
viumbe hatari 
au wenye sumu 
kwa ufasaha kwa 
kutumia mifano 
halisi 

Anaeleza namna 
ya kuchukua 
tahadhari za 
kujikinga na 
viumbe hatari au 
wenye sumu na 
kutoa ushauri kwa 
wengine 

c)	 Kueleza namna 
ya kuthamini 
viumbe hai 
na vitu katika 
mazingira

Namna ya 
kuthamini viumbe 
hai na vitu 
katika mazingira 
inaelezwa kwa 
usahihi.

Anaeleza namna 
ya kuthamini 
baadhi ya vitu na 
viumbe hai katika 
mazingira kwa 
kuacha vipengele 
muhimu 

Anaweza kueleza 
namna ya 
kuthamini baadhi 
ya viumbe hai 
na vitu katika 
mazingira 

Anaeleza namna 
ya kuthamini 
viumbe hai 
na vitu katika 
mazingira kwa 
ufasaha

Anaweza kueleza 
namna ya 
kuthamini vitu 
na viumbe hai 
na kutoa mifano 
halisi 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

1.2	 Kutambua 
aina anuai 
za nishati 
na matumizi 
yake 

a)	Kueleza dhana 
ya nishati 

Dhana ya 
nishati 
inaelezwa kwa 
kuzingatia 
vipengele vya 
maana, aina 
umuhimu kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya nishati kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya nishati kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza dhana 
ya nishati kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kufafanua dhana 
ya nishati na 
kutoa mifano 
halisi

14

b)	Kufanya 
vitendo vya 
kuchunguza 
jinsi sauti, 
joto, na 
mwanga 
unavyosafiri 

Vitendo vya 
kuchunguza 
jinsi sauti, joto 
na mwanga 
vinavyosafiri 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anaweza kufanya 
vitendo vya 
kuchunguzia 
jinsi sauti, joto 
na mwanga 
vinavyosafiri bila 
kufuata hatua 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kuchunguzia 
jinsi sauti, joto 
na mwanga 
vinavyosafiri 
kwa kufuata 
hatua chache 

Anafanya 
vitendo vya 
kuchunguza 
jinsi sauti, joto 
na mwanga 
vinavyosafiri, 
kwa ufanisi 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kuchunguza 
jinsi sauti, joto 
na mwanga 
unavyosafiri 
na kuelezea 
vitendo hivyo 
vinavyofanyika

c)	Kueleza 
matumizi ya 
nishati ya 
sauti, joto na 
mwanga 

Matumizi ya 
nishati ya sauti, 
joto na mwanga 
yanaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza 
matumizi ya 
nishati ya sauti, 
joto na mwanga 
kwa kubahatisha 

Anaeleza 
baadhi ya 
matumizi ya 
nishati ya sauti, 
mwanga na joto 
na kueleweka 
kiasi 

Anaeleza 
matumizi ya 
nishati ya sauti, 
mwanga na joto 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaeleza kwa 
kutoa mifano 
matumizi ya 
nishati ya sauti, 
mwanga na joto 
kwa usahihi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

1.3	 Kutambua 
nadharia za 
kisayansi na 
kiteknolojia 

a)	Kueleza dhana 
ya maada 

Dhana ya maada 
inaelezwa 
kwa kugusia 
vipengele vya 
maana, aina 
na umuhimu 
wa maada kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya maada bila 
kugusia vipengele 
muhimu 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya maada kwa 
kugusia baadhi 
vipengele 

Anaeleza dhana 
ya maada 
kwa kugusia 
vipengele vyote 
na kutoa mifano 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya maada 
kwa kugusia 
vipengele vyote 
na kutoa mifano 
halisi

28

b)	Kufanya 
vitendo vya 
kubaini sifa za 
maada 

Vitendo vya 
kubaini sifa 
za maada 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya vitendo 
na kubaini 
sifa za maada 
bila mpangilio 
unaostahili 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kubaini sifa za 
maada 

Anafanya 
vitendo vya 
kubaini sifa za 
maada ipasavyo 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kubaini sifa 
za maada na 
kueleza uhusiano 
wa maada 
mbalimbali 

c)	Kutengeneza 
modeli/kifani 
kinachoweza 
kuelea katika 
maji 

Modeli/Kifani 
kinachoweza 
kuelea 
katika maji 
kinatengenezwa 
kwa usahihi 

Anatengeneza 
kifani/modeli 
kinachoweza 
kuelea katika 
maji bila 
kuzingatia hatua 
za utengenezaji 

Anaweza 
kutengeneza 
modeli/kifani 
kwa kuzingatia 
baadhi ya hatua 
za utengenezaji 

Anatengeneza 
kifani 
kinachoweza 
kuelea katika 
maji kwa 
ufanisi

Anaweza 
kutengeneza 
vifani 
vinavyoweza 
kuelea katika 
maji vya aina 
tofauti kwa 
ufanisi 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

d)	Kutengeneza 
modeli/kifani 
kinachoweza 
kupaa na 
kuelea katika 
hewa 

Kifani 
kinachoweza 
kupaa na kuelea 
katika hewa 
kinatengenezwa 
kwa usahihi 

Anatengeneza 
kifani/modeli 
kinachoweza 
kupaa na kuelea 
katika hewa kwa 
kukosea 

Anaweza 
kutengeneza 
modeli/kifani 
kinachoweza 
kupaa na kuelea 
katika hewa 
kwa kuacha 
baadhi ya hatua 
za utengenezaji 

Kifani 
kinachoweza 
kupaa na kuelea 
katika hewa 
kinatengenezwa 
kwa ufanisi
kwa kuzingatia 
hatua 

Anaweza 
kutengeneza 
vifani/modeli 
vya aina 
mbalimbali 
vinavyoweza 
kupaa na kuelea 
katika hewa na 
kutoa mifano 
halisi 

2.0	 Kufahamu 
Misingi ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

2.1	 Kutumia 
Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA) 

a)	Kueleza 
dhana ya 
mawasiliano 

Dhana ya 
mawasiliano 
inaelezwa kwa 
kuzingatia 
vipengele vya 
maana, njia na 
umuhimu kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya mawasiliano 
kwa kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya mawasiliano 
kwa kugusia 
baadhi ya 
vipengele 

Anaeleza dhana 
ya mawasiliano 
kwa ufasaha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya mawasiliano 
na kutoa mifano 
halisi 

21

b)	Kutumia simu Simu inatumiwa 
kwa usahihi 
kwa kufuata 
maelekezo 

Anatumia simu 
kwa kuchanganya 
maelekezo 

Anaweza 
kutumia simu 
kwa kufuata 
baadhi ya 
maelekezo 

Anatumia simu 
kwa kufuata 
maelekezo yote 

Anaweza 
kutumia simu na 
kuelezea hatua 
za kutumia simu 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

c)	Kueleza 
namna ya 
kutumia 
simu katika 
kujifunza 

Namna ya 
kutumia simu 
katika kujifunza 
inaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza namna 
ya kutumia simu 
katika kujifunza 
kwa kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kuelezea baadhi 
ya vipengele 
vya namna ya 
kutumia simu 
katika kujifunza 

Anaeleza 
namna ya 
kutumia simu 
katika kujifunza 
kwa mifano na 
ufafanuzi 

Anaweza 
kueleza namna 
ya kutumia simu 
katika kujifunza 
kwa mifano 
na kushauri 
tahadhari za 
kuchukua 

2.2	 Kumudu stadi 
za kisayansi 

a)	Kubaini 
vifaa vya 
kurahisisha 
kazi 

Vifaa vya 
kurahisisha kazi 
vinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini vifaa 
vichache vya 
kurahisisha kazi 
kwa kukosea 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya vifaa vya 
kurahisisha 
kazi na 
kuvitofautisha 

Anabaini na 
kutofautisha 
vifaa kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kubaini vifaa 
vya kurahisisha 
kazi kwa 
kuvitofautisha 
na kuvielezea 
vinavyotumika

14

b)	Kufahamu 
vifaa vya 
kurahisisha 
kazi 

Vifaa vya 
kurahisisha kazi 
vinatumiwa kwa 
usahihi

Anaweza 
kutumia vifaa vya 
kurahisisha kazi 
bila kufuata hatua 
za matumizi ya 
vifaa hivyo 

Anaweza 
kutumia baadhi 
ya vifaa vya 
kurahisisha kazi 
kwa kufuata 
hatua chache 

Anatumia vifaa 
vya kurahisiaha 
kazi kwa 
kufuata hatua 
za matumizi ya 
vifaa ipasavyo 

Anaweza 
kutumia vifaa 
vya kurahisisha 
kazi na kuelezea 
vinavyotumika 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

c)	Kufanya 
vitendo vya 
kutunza 
vifaa vya 
kurahisisha 
kazi 

Vitendo vya 
kutunza vifaa 
vya kurahisisha 
kazi vinafanyika 
kwa usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutunza vifaa vya 
kurahisisha kazi 
bila mpangilio wa 
utunzaji 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kutunza vifaa 
vya kurahisisha 
kazi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutunza vifaa 
vya kurahisisha 
kazi kwa 
ufanisi 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutunza 
vifaa vya 
kurahisisha 
kazi na kueleza 
umuhimu wa 
kuvitunza 

2.3	 Kufanya 
majaribio ya 
kisayansi kwa 
usahihi 

a)	Kueleza dhana 
ya vipimo 
katika kufanya 
majaribio ya 
kisayansi 

Dhana ya 
vipimo katika 
kufanya 
majaribio 
ya kisayansi 
inaelezwa 
kwa kugusia 
vipengele vya 
maana, aina na 
umuhimu kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya vipimo katika 
kufanya majaribio 
ya kisayansi 
bila kuzingatia 
vipengele 
muhimu 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya vipimo 
katika kufanya 
majaribio ya 
kisayansi kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza kwa 
ufasaha dhana 
ya vipimo 
katika kufanya 
majaribio 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya vipimo 
na kueleza 
tahadhari za 
kuchukua wakati 
wa kupima 

21
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

b)	Kutumia 
vipimo visivyo 
rasmi

Vipimo 
visivyo rasmi 
vinatumika kwa 
usahihi

Anatumia vipimo 
visivyo rasmi 
kwa kukosea 

Anaweza 
kutumia baadhi 
ya vipimo 
visivyo rasmi 

Anatumia 
vipimo visivyo 
rasmi kwa 
ufanisi 

Anaweza 
kutumia vipimo 
visivyo rasmi 
na kueleza 
matumizi ya 
vipimo hivyo 

c)	Kutumia 
vipimo rasmi 
katika jaribio 
la kisayansi 

Vipimo rasmi 
katika jaribio 
la kisayansi 
vinatumika kwa 
usahihi 

Anatumia 
vipimo rasmi 
katika jaribio la 
kisayansi
bila kufuata hatua 
za jaribio 

Anaweza 
kutumia baadhi 
ya vipimo rasmi 
katika jaribio la 
kisayansi 

Anatumia 
vipimo rasmi 
katika jaribio la 
kisayansi kwa 
kutoa mifano 
halisi 

Anaweza
kutumia vipimo 
rasmi katika 
jaribio la 
kisayansi na 
kutofautisha 
vipimo rasmi na 
visivyo rasmi 

3.0	 Kutunza Afya 
na Mazingira 

3.1	 Kufuata 
kanuni za 
usafi ili kuwa 
na afya na 
mazingira 
bora 

a)	Kueleza 
umuhimu wa 
kufanya usafi 
wa mwili na 
mavazi 

Umuhimu 
wa kufanya 
usafi wa mwili 
na mavazi 
unaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kufanya usafi wa 
mwili na mavazi 
kwa kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza 
umuhimu wa 
kufanya usafi 
wa mwili na 
mavazi na 
kueleweka kiasi 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kufanya usafi 
wa mwili na 
mavazi kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kufafanua kwa 
kutoa mifano 
ya umuhimu wa 
kufanya usafi wa 
mwili na mavazi 

35
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

b)	Kutunza vifaa 
vya kufanyia 
usafi wa mwili 
na mavazi 

Vifaa vya 
kufanyia usafi 
wa mwili 
na mavazi 
vinatunzwa kwa 
usahihi 

Anaweza 
kutunza vifaa vya 
kufanyia usafi wa 
mwili na mavazi 
bila mpangilio 
unaofaa 

Anaweza 
kutunza baadhi 
ya vifaa vya 
kufanyia usafi 
wa mwili 
na mavazi 
kwa kufuata 
mpangilio 
unaofaa 

Anatunza vifaa 
vya kufanyia 
usafi wa mwili 
na mavazi 
kwa kufuata 
mpangilio 
unaofaa 

Anaweza 
kutunza vifaa 
vya kufanyia 
usafi wa mwili 
na mavazi 
kwa mpangilio 
unaofaa na 
kuwashauri 
wengine
namna ya
kuvitunza 

c)	Kudumisha 
usafi wa mwili 
na unadhifu 
wa mavazi 

Mwenendo wa 
kudumisha usafi 
na unadhifu 
wa mavazi 
unaoneshwa 
kwa usahihi  

Anaonesha 
mwenendo wa 
kudumisha 
usafi wa mwili 
na unadhifu 
wa mavazi 
usioridhisha 

Anaweza 
kuonesha 
baadhi ya 
matendo ya 
kudumisha 
usafi wa mwili 
na unadhifu wa 
mavazi

Anadumisha 
usafi wa mwili 
na unadhifu 
wa mavazi, 
kwa kufuata 
kanuni za usafi 
ipasavyo 

Anadumisha 
usafi wa mwili 
na unadhifu 
wa mavazi 
kwa kuenzi na 
kuwashauri 
wengine waige
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

d)	Kueleza dhana 
ya huduma ya 
kwanza 

Dhana ya 
huduma 
ya kwanza 
inaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza maana 
ya huduma ya 
kwanza kwa 
kukosea 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya huduma ya 
kwanza kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele

Anaeleza dhana 
ya huduma ya 
kwanza kwa 
ufasaha na 
kutoa mifano 
halisi 

Anaweza 
kueleza kwa 
kufafanua dhana 
ya huduma ya 
kwanza na kutoa 
ushauri kwa 
wenzake 

e)	Kutoa huduma 
ya kwanza 
kwa mtu 
aliyeumwa na 
wadudu hatari 
au wenye 
sumu 

Huduma ya 
kwanza kwa 
mtu aliyeumwa 
na wadudu 
hatari au wenye 
sumu inatolewa 
kwa usahihi 

Anaweza kutoa 
huduma ya 
kwanza kwa mtu 
aliyeumwa na 
wadudu hatari 
au wenye sumu 
bila kufuata hatua 
za huduma ya 
kwanza 

Anaweza kutoa 
huduma ya 
kwanza kwa 
mtu aliyeumwa 
na wadudu 
hatari au wenye 
sumu kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua za 
huduma ya 
kwanza  

Anatoa huduma 
ya kwanza kwa 
mtu aliyeumwa 
na wadudu 
hatari au wenye 
sumu kwa 
kufuata hatua 
ipasavyo 

Anaweza kutoa 
huduma ya 
kwanza kwa mtu 
aliyeumwa na 
wadudu hatari au 
wenye sumu wa 
aina tofauti kwa 
kufuata hatua 
za huduma ya 
kwanza
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

3.2	 Kufuata 
kanuni za 
afya ili 
kujenga afya 
bora  

a)	Kueleza dhana 
ya mlo kamili

Dhana ya 
mlo kamili 
inaelezwa kwa 
usahihi

Anaeleza maana 
ya mlo kamili 
bila kueleweka 

Anaeleza 
maana ya 
mlo kamili na 
kutaja baadhi 
ya makundi 
yanayounda 
mlo kamili 

Anaeleza 
maana na 
umuhimu wa 
mlo kamili na 
kutaja makundi 
yanayounda 
mlo kamili kwa 
ufasaha 

Anaeleza maana, 
umuhimu na 
kutaja makundi 
yanayounda 
mlo kamili kwa 
kutoa mifano 
halisi 

20

b)	Kupanga 
vyakula 
vinavyounda 
mlo kamili 

Vyakula 
vinavyounda 
mlo kamili 
vinapangwa 
kwa usahihi 

Anapanga 
vyakula 
vinavyounda 
mlo kamili kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kupanga baadhi 
ya vyakula 
vinavyounda 
mlo kamili 

Anapanga mlo 
kamili kwa 
kuzingatia aina 
ya makundi 
yote ya chakula 
ipasavyo 

Anaweza 
kupanga vyakula 
vinavyounda 
mlo kamili na 
kutoa mifano 
halisi 

c)	Kueleza njia 
za kujikinga na 
maambukizi 
ya VVU 

Njia za 
kujikinga na 
maambukizi 
ya VVU 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza njia 
za kujikinga na 
maambukizi 
ya VVU kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya njia za 
kujikinga na 
maambukizi ya 
VVU 

Anaeleza njia 
za kujikinga na 
maambukizi 
ya VVU kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza njia za 
kujikinga na 
maambukizi ya 
VVU na kutoa 
ushauri 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

3.2	 Kutambua 
mifumo 
mbalimbali 
ya mwili wa 
binadamu 

Dhana ya 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
inaelezwa 
kwa kugusia 
vipengele 
vya maana na 
umuhimu kwa 
usahihi 

Anaeleza maana 
ya mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza maana 
na umuhimu 
wa mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 

Anaeleza dhana 
ya mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula na 
kutoa mifano 
kwa ufasaha 

Anaweza 
kufafanua dhana 
ya mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula na 
kuhusianisha 
sehemu za 
mfumo huo 

21

b)	Kuainisha 
sehemu za 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 

Sehemu za 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
zinaainishwa 
kwa usahihi 

Anaainisha 
sehemu za 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
kubahatisha 

Anaweza 

Kutumia 
baadhi ya 
sehemu za 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 

Anaainisha 
sehemu za 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kuainisha na 
kutofautisha 
sehemu za 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula na 
kuelezea kazi 
zake 
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi Idadi 
ya 

vipindi
Utendaji wa 

chini ya wastani 
Utendaji wa 

wastani 
Utendaji 

mzuri 
Utendaji mzuri 

sana 

c)	Kuchora 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 

Mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
unachorwa kwa 
usahihi 

Anachora mfumo 
wa mmeng’enyo 
wa chakula bila 
ya kuonesha 
sehemu zake 

Anaweza 
kuchora 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
na kuonesha 
baadhi ya 
sehemu zake 

Anachora 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
na kuonesha 
sehemu zake 
kwa ufasaha 

Anaweza 
kuchora mfumo 
wa mmeng’enyo 
wa chakula 
kwa kuonesha 
sehemu zake na 
kuzielezea 
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3.8	 Maudhui ya Darasa la IV

Jedwali Na. 4: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la IV
Umahiri mkuu Umahiri mahususi 

1.0	 Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa kisayansi na 
kiteknolojia 

1.1	 Kuchunguza vitu vilivyopo katika mazingira 
1.2	 Kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake 
1.3	 Kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia 

2.0	 Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia 2.1	 Kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA) 
2.2	 Kumudu Stadi za Kisayansi 
2.3	 Kufanya majaribio ya kisayansi 

3.0	 Kutunza Afya na Mazingira 3.1	 Kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira 
bora 

3.2	 Kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora 
3.3	 Kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu 
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Jedwali Na. 5: Maudhui ya Darasa la IV

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

1.0	 Kufanya 
Uchunguzi 
na Ugunduzi 
wa 
kisayansi na 
kiteknolojia 

1.1	 Kuchunguza 
vitu 
vilivyopo 
katika 
mazingira 

Vitendo vinavyo 
hatarisha 
usalama wa 
mazingira 
vinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
vitendo vinavyo 
hatarisha 
usalama wa 
mazingira kwa 
kukosea 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi ya 
vitendo vinavyo 
hatarisha 
usalama wa 
mazingira 

Anabaini 
vitendo vikuu 
vinavyohatarisha 
usalama wa kwa 
kutoa mifano 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua 
vitendo vikuu 
vinavyohatarisha 
usalama wa 
mazingira 
na kushauri 
wengine kuacha 
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b)	Kudumisha usafi 
na usalama wa 
hewa

Usafi na usalama 
wa hewa 
unadumishwa 
ipasavyo 

Anaonesha tabia 
ya kudumisha 
usafi na usalama 
wa hewa kwa 
kiwango kidogo 
sana 

Anaweza 
kuonesha baadhi 
ya tabia za 
kudumisha usafi 
na usalama wa 
hewa 

Anadumisha 
usafi na usalama 
wa hewa 
kwa kiwango 
kikubwa 

Anaweza 
kuonyesha tabia 
ya kudumisha 
usafi na usalama 
wa hewa na 
kuwashauri 
wengine 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kufanya 
majaribio ya 
kudhihirisha 
umuhimu wa 
mahitaji ya 
viumbe hai 
ambayo ni maji, 
joto, hewa, 
mwanga na 
udongo 

Vitendo vya 
kudhihirisha 
umuhimu wa 
mahitaji ya 
viumbe hai 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
majaribio ya 
kudhihirisha 
umuhimu wa 
maji, joto, hewa, 
mwanga na 
udongo kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya majaribio 
ya kudhihirisha 
umuhimu wa 
mahitaji ya 
viumbe hai 

Anafanya 
majaribio ya 
kudhihirisha 
umuhimu wa 
maji, hewa, 
joto, mwanga 
na udongo kwa 
viumbe hai kwa 
ufanisi 

Anafanya 
majaribio ya 
kudhihirisha 
umuhimu wa 
maji, hewa, 
joto, mwanga 
na udongo kwa 
viumbe hai na 
kuhusianisha 
majaribio hayo 

1.2	 Kutambua 
aina anuai 
za nishati 
na matumizi 
yake 

a)	Kubaini vyanzo 
vya nishati ya 
umeme 

Vyanzo
vya nishati 
ya umeme 
vinabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini vyanzo 
vya nishati ya 
umeme kwa 
kukosea 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi 
ya vyanzo 
vya nishati ya 
umeme 

Anabaini vyanzo 
vikuu vya 
nishati
ya umeme kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kubaini na 
kufafanua 
vyanzo vya 
nishati ya 
umeme kwa 
kutoa mifano 
halisi 

21
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	Kufanya jaribio 
la kubaini vitu 
vinavyoruhusu 
mwanga 
kupenya 

Jaribio la 
kubaini vitu 
vinavyoruhusu 
mwanga 
kupenya 
linafanyika kwa 
kufuata hatua 
za jaribio kwa 
usahihi 

Anafanya jaribio 
kubaini vitu 
vinavyoruhusu 
mwanga 
kupenya kwa 
kuchanganya 
hatua za jaribio 
la kisayansi 

Anaweza 
kufanya jaribio 
la kubaini vitu 
vinavyoruhusu 
mwanga 
kupenya kwa 
kuacha baadhi 
ya hatua za 
jaribio 

Anafanya jaribio 
la kubaini vitu 
vinavyoruhusu 
mwanga 
kupenya kwa 
kufuata hatua 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya jaribio 
la kubaini vitu 
vinavyoruhusu 
mwanga 
kupenya kwa 
kufuata hatua 
za jaribio la 
kisayansi na 
kutoa mifano 
halisi 

c)	Kufanya vitendo 
kuonesha 
namna vivuli 
vinavyotokea 

Vitendo vya 
kuonesha 
namna vivuli 
vinavyotokea 
vinafanyika kwa 
usahihi

Anafanya 
vitendo vya 
kuonesha 
namna vivuli 
vinavyotokea 
bila kuzingatia 
utaratibu wowote 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya kuonesha 
namna vivuli 
vinavyotokea 

Anafanya 
vitendo 
kuonesha 
namna vivuli 
vinavyotokea 
kwa kufuata 
maelekezo 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kuonesha 
namna vivuli 
vinavyotokea 
kwa kufuata 
maelekezo na 
kutoa mifano 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

1.3	 Kutambua 
nadharia za 
kisayansi na 
kiteknolojia 

a)	Kufanya jaribio 
la kuonesha hali 
tatu za maji 

Jaribio la 
kuonesha hali 
tatu za maji 
linafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya jaribio 
la kuonesha 
hali tatu za maji 
bila kutokea 
mabadiliko ya 
hali hizo 

Anaweza 
kufanya jaribio 
la kuonesha 
mabadiliko ya 
hali tatu za maji 

Anafanya jaribio 
la kuonesha 
mabadiliko ya 
hali tatu za maji 

Anaweza 
kufanya jaribio 
la kuonesha 
mabadiliko ya 
hali tatu za maji 
na kutoa mifano 
mbalimbali 
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b)	Kufanya vitendo 
kuonesha 
kizingiti cha 
mgando wa maji 

Vitendo vya 
kuonesha 
kizingiti cha 
mgando wa maji 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kuonesha 
kizingiti cha 
mgando wa maji 
kwa kukosea 

Anafanya 
vitendo vya 
kuonesha 
kizingiti cha 
mgando wa maji 
kwa kufuata 
baadhi ya hatua 

Anafanya 
vitendo vya 
kuonesha 
kizingiti cha 
mgando wa 
maji kwa 
kufuata hatua 
zinazostahili 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kuonesha 
kizingiti cha 
mgando wa maji 
kwa kufuata 
hatua na kutoa 
mifano halisi 

c)	Kufanya vitendo 
kuonyesha 
kizingiti cha 
mchemko wa 
maji 

Vitendo vya 
kuonesha 
kizingiti cha 
mchemko wa 
maji vinafanyika 
kwa usahihi 

Anafanya 
vitendo 
kuonesha 
kizingiti cha 
mchemko 
wa maji kwa 
kukosea 

Anafanya 
vitendo vya 
kuonesha 
kizingiti cha 
mchemko 
wa maji kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
vitendo 
kuonesha 
kizingiti cha 
mchemko 
wa maji kwa 
kufuata hatua 
zinazostahili 

Anaweza 
kufanya vitendo 
kuonesha 
kizingiti cha 
mchemko 
wa maji kwa 
kufuata hatua na 
kuzielezea 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

2.0	 Kufahamu 
Misingi ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

2.1	 Kutumia 
Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA) 

a)	Kubaini njia za 
mawasiliano 

Njia za 
mawasiliano 
zinabaininishwa 
kwa usahihi

Anabaini njia za 
mawasiliano kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi 
ya njia za 
mawasiliano 

Anabaini njia 
muhimu za 
mawasiliano 
kwa mifano 
halisi ya 
mazingira yake 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua njia 
za mawasiliano
na kushauri 
wenzake 
kuzitumia 
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b)	Kufanya vitendo 
vya kutumia 
Redio na 
Luninga 

Vitendo vya 
kutumia redio 
na luninga 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anaweza 
kufanya 
vitendo vya 
kutumia redio 
na luninga kwa 
kuchanganya 
maelekezo ya 
matumizi 

Anaweza 
kutumia redio 
na luninga kwa 
kufuata baadhi 
ya maelekezo ya 
matumizi 

Anatumia redio 
na luninga 
kwa kufuata 
maelekezo 
ipasavyo 

Anatumia redio 
na luninga kwa 
kufuata hatua 
za maelekezo 
ya matumizi 
na kuwaonesha 
wengine namna 
ya kutumia 

c)	Kutunza vifaa 
vya Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
mfano redio na 
luninga 

Vifaa vya 
teknolojia 
ya habari na 
mawasiliano 
vinatunzwa kwa 
usahihi  

Anatunza vifaa 
vya teknolojia 
ya habari na 
mawasiliano 
bila mpangilio 
unaofaa 

Anaweza 
kutunza kifaa 
kimoja cha 
teknolojia 
ya habari na 
mawasiliano 

Anatumia vifaa 
vya TEHAMA 
kwa kuzingatia 
maelekezo ya 
utunzaji

Anaweza 
kutumia vifaa 
vya Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
kwa kuzingatia 
maelezo ya 
utumaji 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

2.2	 Kumudu 
stadi za 
kisayansi

Tahadhari za 
kuzingatia 
wakati wa 
kutumia aina za 
majiko na friji 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaelezea 
tahadhari za 
kuzingatia 
wakati wa 
kutumia aina 
za majiko 
na friji kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya tahadhari 
za kuzingatia 
wakati wa 
kutumia aina za 
majiko na friji 

Anaeleza 
tahadhari za 
kuzingatia 
wakati wa 
kutumia aina za 
majiko na friji 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kueleza 
tahadhari za 
kuzingatia 
wakati wa 
kutumia aina 
za majiko na 
friji na kushauri 
wengine namna 
ya kutumia 
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b)	Kufanya vitendo 
vya kutumia jiko 

Vitendo vya 
kutumia jiko 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia jiko 
kwa kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kutumia jiko 
kwa kufuata 
maelekezo 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia jiko 
kwa kufuata 
maelekezo yote 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
jiko kwa kufuata 
maelekezo na 
kudadisi tofauti 
ya vitendo hivyo 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	 �Kufanya vitendo 
vya kutumia friji 

Vitendo vya 
kutumia friji 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia friji kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kutumia friji 
kwa kufuata 
maelekezo 
machache 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia friji 
kwa ufanisi 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
friji kwa ufanisi 
na kueleza 
umuhimu wa 
kutumia friji 

2.3	 Kufanya 
majaribio 
ya kisayansi 
kwa usahihi 

a)	Kueleza dhana 
ya jaribio la 
kisayansi 

Dhana ya jaribio 
la kisayansi 
inaelezwa
kwa usahihi 

Anaeleza dhana 
ya jaribio la 
kisayansi kwa 
kukosea 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya jaribio la 
kisayansi kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza dhana 
ya jaribio la 
kisayansi kwa 
kwa mtiririko na 
kutoa mifano 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya jaribio la 
kisayansi na 
kutoa mifano ya 
udadisi 
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b)	Kubaini hatua za 
kufanya jaribio 
la kisayansi 

Hatua za 
kufanya jaribio 
la kisayansi 
zinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini hatua 
za kufanya 
jaribio la 
kisayansi
kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi ya 
hatua
za kufanya 
jaribio la 
kisayansi

Anabaini kwa 
kuelezea hatua 
za kufanya 
jaribio la 
kisayansi kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza
kubaini kwa 
kufafanua hatua 
za kufanya 
jaribio la 
kisayansi
na kueleza 
matumizi ya 
jaribio 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kufanya 
majaribio 
kuhusu mahitaji 
ya viumbe hai 

Majaribio 
kuhusu mahitaji 
ya viumbe hai 
yanafanyika 
kwa kuzingatia 
hatua za jaribio 
la kisayansi kwa 
usahihi 

Anafanya 
majaribio kuhusu 
mahitaji ya 
viumbe hai bila 
kuzingatia hatua 
za jaribio 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya majaribio 
kuhusu mahitaji 
ya viumbe hai 
kwa kuzingatia 
hatua chache 

Anafanya 
majaribio 
kuhusu mahitaji 
ya viumbe hai 
kwa kuzingatia 
hatua za jaribio 
la kisayansi 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu mahitaji 
ya viumbe hai 
na kuelezea 
umuhimu wa 
mahitaji hayo 

3.0	 Kutunza 
Afya na 
Mazingira

3.1	 Kufuata 
kanuni za 
usafi ili kuwa 
na afya na 
mazingira 
bora 

a)	Kufafanua 
vyanzo vya 
uchafu na taka 

Vyanzo vya 
uchafu na taka 
vinafafanuliwa 
kwa usahihi 

Anataja vyanzo 
vya uchafu 
na taka kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi 
ya vyanzo vya 
uchafu na taka 

Anafafanua 
vyanzo vikuu 
vya uchafu
na taka na kutoa 
mifano halisi 

Anaweza 
kufafanua 
vyanzo vya 
uchafu na taka 
na kueleza 
namna ya 
kuvidhibiti 
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b)	Kudumisha usafi 
wa mazingira 
ya shule na 
nyumbani 

Usafi wa 
mazingira
ya shule na 
nyumbani 
unadumishwa 
ipasavyo 

Anadumisha 
usafi wa 
mazingira
ya shule na 
nyumbani 
kwa kiwango 
kisichoridhisha 

Anaweza 
kudumisha usafi 
wa mazingira 
ya shule na 
nyumbani kwa 
kuonesha baadhi 
ya tabia 

Anadumisha 
usafi wa 
mazingira
ya shule na 
nyumbani kwa 
kuridhisha 

Anaweza 
kudumisha usafi 
wa mazingira 
ya shule na 
nyumbani na 
kushauri
wengine 
kudumisha 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kutoa huduma 
ya kwanza kwa 
mtu aliyezirai 

Huduma ya 
kwanza kwa 
mtu aliyezirai 
inatolewa kwa 
usahihi 

Anamuhudumia 
mtu aliyezirai 
kwa 
kuchanganya 
hatua za huduma 
ya kwanza 

Anaweza 
kumuhudumia 
mtu aliyezirai 
kwa kufuata 
baadhi ya hatua 
za huduma ya 
kwanza 

Anamhudumia 
mtu aliyezirai 
kwa kufuata 
hatua za huduma 
ya kwanza 
ipasavyo 

Anaweza 
kumuhudumia 
mtu aliyezirai 
ipasavyo 
na kuelezea 
umuhimu wa 
kutoa huduma 
ya kwanza 

3.2	 Kufuata 
kanuni za 
afya ili 
kujenga afya 
bora 

a)	Kubaini 
magonjwa 
yanayoambukiza 
na 
yasiyoambukiza 

Magonjwa 
yanayoambukiza 
na 
yasiyoambukiza 
yanabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
magonjwa ya 
kuambukiza na 
yasiyoambukiza 
kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anabaini 
magonjwa 
yanayoambukiza 
na 
yasiyoambukiza 
kwa ufasaha 

Anabaini 
magojwa 
yanayoambukiza 
na 
yasiyoambukiza 
kwa kutoa 
mifano 

Anaweza 
kubaini 
magonjwa ya 
kuambukiza na 
yasiyoambukiza 
na kueleza 
tahadhari za 
kuchukua 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	Kubaini njia 
za kujikinga 
na kudhibiti 
magonjwa ya 
mlipuko 

Njia za kujikinga 
na kudhibiti 
magonjwa 
ya mlipuko 
zinabainishwa 
kwa usahihi

Anabaini njia 
za kujikinga 
na kudhibiti 
magonjwa ya 
mlipuko kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya njia za 
kujikinga 
na kudhibiti 
magonjwa ya 
mlipuko 

Anabaini njia 
za kujikinga 
na kudhibiti 
magonjwa ya 
mlipuko kwa 
kutolea maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua njia 
za kujikinga 
na kudhibiti 
magonjwa 
ya mlipuko 
na kushauri 
wengine 
tahadhari za 
kuchukua 

c)	Kueleza dhana 
ya kinga ya 
mwili

Dhana ya 
kinga ya mwili 
inaelezwa 
kwa kugusia 
vipengele vyote 

Anaeleza dhana 
ya kinga ya 
mwili kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya kinga ya 
mwili kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza dhana 
ya kinga ya 
mwili kwa 
ufasaha na kutoa 
mifano halisi 

Anaweza 
kufafanua kwa 
mifano dhana ya 
kinga ya mwili 
na kuhusianisha 
na upungufu wa 
kinga ya mwili 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

d)	Kuwathamini 
watu wanaoishi 
na VVU na 
UKIMWI 

Watu wanaoishi 
na VVU na 
UKIMWI 
wathaminiwa 
ipasavyo 

Anatambua 
kwa kiwango 
kidogo jinsi 
ya kuwasaidia 
watu wanaoishi 
na VVU na 
UKIMWI 

Anaweza 
kuonesha baadhi 
ya tabia ya 
kuwathamini 
na kuwajali 
watu wanaoishi 
na VVU na 
UKIMWI 

Anatoa msaada 
unaohitajika kwa 
watu wanaoishi 
na VVU na 
UKIMWI 

Anatoa msaada 
unaohitajika 
kwa kutumia 
lugha nzuri kwa 
watu wanaoishi 
na VVU na 
UKIMWI na 
kushirikiana nao 

3.3	 Kutambua 
mifumo 
mbalimbali 
ya mwili wa 
binadamu 

a)	Kueleza kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula 

Kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa
mmeng’enyo 
wa chakula 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula
kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula 

Anaeleza 
kasoro kubwa 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula
na kushauri 
wengine 
kuchukua 
tahadhari 

21
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	Kueleza tabia 
zitazozuia 
kasoro katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula 

Tabia 
zitakazozuia 
kasoro katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza tabia 
zitakazozuia 
kasoro katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
kukosea 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya tabia 
zitakazozuia 
kasoro katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo wa 
chakula 

Anaeleza tabia 
zitakazozuia 
kasoro katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kufafanua tabia 
zinazozuia 
kasoro katika 
mfumo wa 
mmeng’enyo 
wa chakula kwa 
kutoa mifano 

c)	Kuonesha tabia 
ya ulaji sahihi 
wa chakula 

Tabia ya 
ulaji sahihi 
wa chakula 
inaoneshwa kwa 
usahihi 

Anaonesha 
tabia ya ulaji 
wa chakula 
kwa kiwango 
kisichoridhisha 

Anaweza 
kuonesha baadhi 
ya tabia ya 
ulaji sahihi wa 
chakula 

Anaonesha tabia 
ya ulaji sahihi 
wa chakula kwa 
kiwango cha 
kuridhisha 

Anaweza 
kuonesha tabia 
ya ulaji sahihi 
wa chakula
na kushauri 
wengine kuwa 
na tabia hiyo 
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3.9	 Maudhui ya Darasa la V

Jedwali Na. 6: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la V
Umahiri mkuu Umahiri mahususi 

1.0	 Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa kisayansi na 
kiteknolojia 

1.1	 Kuchunguza vitu vilivyopo katika mazingira 
1.2	 Kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake 
1.3	 Kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia 

2.0	 Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia 2.1	 Kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano
      (TEHAMA) 

2.2	 Kumudu Stadi za Kisayansi 
2.3	 Kufanya majaribio ya kisayansi 

3.0	 Kutunza Afya na Mazingira 3.1	 Kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira 
bora 

3.2	 Kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora 
3.3	 Kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu 
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Jedwali Na. 7: Maudhui ya Darasa la V

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

1.0	 Kufanya 
Uchunguzi 
na 
Ugunduzi 
wa 
kisayansi na 
kiteknolojia 

1.1	 Kuchunguza 
vitu 
vilivyopo 
katika 
mazingira 

Makundi ya 
viumbe hai 
yanabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
makundi ya 
viumbe hai kwa 
kuyachanganya 

Anataja baadhi 
ya makundi 
makuu ya 
viumbe hai 

Anabaini na 
kuelezea makundi 
makuu ya viumbe 
hai kwa kutoa 
mifano halisi 

Anaweza 
kubaini na 
kufafanua 
makundi ya 
viumbe hai na 
kueleza sifa za 
kila kundi 

30

b)	Kueleza namna 
mmea unavyo 
jitengenezea 
chakula chake 
(usanishaji 
chakula) 

Namna mmea 
unavyo 
jitengenezea 
chakula chake 
(usanishaji 
chakula) 
inaelezwa kwa 
usahihi 

Anataja hatua 
za namna 
mmea unavyo 
jitengenezea 
chakula 
chake kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza kutaja 
baadhi ya 
hatua za namna 
mmea unavyo 
jitengenezea 
chakula chake 

Anaweza 
kueleza namna 
mmea unavyo 
jitengenezea 
chakula chake 
(usanishaji 
chakula) kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza jinsi 
mmea unavyo 
jitengenezea 
chakula chake 
na kutoa 
ufafanuzi kwa 
wengine 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

c)	Kufafanua 
dhana ya uzazi 
katika wanyama 
na mimea 

Dhana ya uzazi 
katika wanyama 
na mimea 
inafafanuliwa 
kwa kugusia 
vipengele 
muhimu kwa 
usahihi 

Anafafanua 
dhana ya uzazi 
katika wanyama 
na mimea kwa 
kukosea 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya uzazi katika 
wanyama na 
mimea kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaweza 
kufafanua dhana 
ya uzazi katika 
wanyama na 
mimea kwa kutoa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya uzazi 
katika wanyama 
na mimea na 
kutoa mifano 
halisi 

d)	Kueleza 
kutegemeana 
kwa vitu 
na viumbe 
hai katika 
mazingira 

Kutegemeana 
kwa vitu na 
viumbe hai 
katika mazingira 
kunaelezwa kwa 
usahihi

Anataja namna 
vitu na viumbe 
hai vinavyo 
tegemeana 
katika 
mazingira kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza namna 
ya kutegemeana 
kwa vitu na 
viumbe hai 
katika mazingira 
kwa kuacha 
baadhi ya 
maelezo 

Anaeleza 
namna ya vitu 
na viumbe hai 
vinavyotegemeana 
katika mazingira 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kufafanua 
kutegemeana 
kwa vitu 
na viumbe 
hai katika 
mazingira na 
kutoa mifano 
halisi 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

e)	Kufafanua 
dhana ya 
kujirekebisha 
kwa viumbe hai 
kulingana na 
mazingira 

Dhana ya 
kujirekebisha 
kwa viumbe 
hai kulingana 
na mazingira 
inafafanuliwa 
kwa kugusia 
vipengele 
muhimu kwa 
usahihi 

Anaweza 
kueleza maana 
ya kujirekebisha 
kwa viumbe hai 
kulingana na 
mazingira bila 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kufafanua dhana 
ya kujirekebisha 
kwa viumbe hai 
kulingana na 
mazingira kwa 
kugusia baadhi 
ya mambo 
muhimu 

Anafafanua dhana 
ya kujirekebisha 
kwa viumbe hai 
kulingana na 
mazingira kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya 
kujirekebisha 
kwa viumbe hai 
kulingana na 
mazingira na 
kutoa mifano 
halisi

1.2	 Kutambua 
aina anuai 
za nishati 
na matumizi 
yake

a)	Kufanya 
majaribio 
ya kuonesha 
matumizi ya 
lenzi mbonyeo 
na lenzi 
mbinuko

Majaribio 
ya kuonesha 
matumizi ya 
lenzi mbonyeo 
na mbinuko 
yanafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
majaribio 
ya kuonesha 
matumizi ya 
lenzi mbonyeo 
na lenzi 
mbinuko bila 
mpangilio 
unaostahili 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
ya kuonesha 
matumizi ya 
lenzi mbonyeo 
na lenzi 
mbinuko kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua za 
jaribio 

Anafanya 
majaribio 
ya kuonesha 
matumizi ya 
lenzi mbonyeo 
na mbinuko kwa 
ufanisi 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
ya kuonesha 
matumizi ya 
lenzi mbonyeo 
na lenzi 
mbinuko na 
kubainisha 
mifano ya 
matumizi ya 
lenzi 

24
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

b)	Kufanya 
majaribio 
kuhusu sakiti 
mfuatano 
na sakiti 
sambamba 

Majaribio ya 
sakiti mfuatano 
na sakiti 
sambamba 
yanafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
majaribio ya 
kutumia sakiti 
mfuatano 
na sakiti 
sambamba kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu sakiti 
mfuatano na 
sakiti sambamba 
kwa kufuata 
baadhi ya hatua 
za jaribio

Anafanya 
majaribio ya sakiti 
mfuatano na sakiti 
sambamba kwa 
ufanisi 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu sakiti 
mfuatano 
na sakiti 
sambamba na 
kueleza tofauti 
zake 

c)	Kufanya 
vitendo vya 
kubaini kanuni 
za sumaku 

Vitendo vya 
kubaini kanuni 
za sumaku 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kubaini kanuni 
za sumaku kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kubaini kanuni 
za sumaku 

Anafanya vitendo 
vya kubaini 
kanuni za sumaku 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
vitendo vya 
kubaini kanuni 
za sumaku 
na kueleza 
matumizi yake 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

d)	Kufanya jaribio 
kuhusu tabia 
ya mwanga 
unapotua katika 
kioo bapa

Jaribio kuhusu 
tabia ya mwanga 
unapotua katika 
kioo bapa 
linafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
jaribio 
kuchunguza 
tabia ya 
mwanga 
unapotua katika 
kioo bapa kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya jaribio 
kuchunguza 
tabia ya mwanga 
unapotua katika 
kioo bapa 

Anafanya jaribio 
kuchunguza 
tabia ya mwanga 
unapotua katika 
kioo bapa kwa 
ufanisi 

Anaweza 
kufanya jaribio 
kuchunguza 
tabia ya 
mwanga 
unapotua katika 
kioo bapa na 
kuhusianisha 
na mifano 
halisi katika 
mazingira 

1.3	 Kutambua 
nadharia za 
kisayansi na 
kiteknolojia 

a)	Kueleza kani 
zinazosababisha 
mabadiliko 
katika maada 

Kani 
zinazosababisha 
mabadiliko 
katika maada 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza kani 
zinazosababisha 
mabadiliko 
katika maada 
kwa kukosea 

Anaweza 
kueleza 
baadhi ya kani 
zinazosababisha 
mabadiliko 
katika maada 

Anaeleza aina 
kuu za kani 
zinazosababisha 
mabadiliko katika 
maada kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza 
kani zinazo 
sababisha 
mabadiliko
katika maada 
na kufafanua 
matumizi yake 

18
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

b)	Kufanya 
vitendo kuhusu 
kani zinavyo 
sababisha 
mabadiliko 
katika maada 

Vitendo 
kuhusu kani 
zinavyosababisha 
mabadiliko 
katika maada 
vinafanyika
kwa usahili 

Anafanya 
vitendo kuhusu 
kani zinavyo 
sababisha 
mabadiliko 
katika maada 
bila mpangilio 
unaostahili 

Anaweza 
kufanya
baadhi ya 
vitendo kuhusu 
kani zinavyo 
sababisha 
mabadiliko 
katika maada 

Anafanya vitendo 
vinavyohusu kani 
zinavyosababisha 
mabadiliko katika 
maada kwa 
kufuata mpangilio 
unaostahili 

Anaweza 
kufanya 
vitendo kuhusu 
kani zinavyo 
sababisha 
mabadiliko 
katika maada  
na kuvielezea 

c)	Kutofautisha 
dhana ya 
badiliko la 
kiumbo na 
badiliko la 
kikemikali 
katika maada

Dhana ya 
badiliko la 
kiumbo na la 
kikemikali 
zinatofaufishwa 
kwa usahihi 

Anaeleza dhana 
ya badiliko la 
kiumbo na la 
kikemikali kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya badiliko 
mojawapo kati 
ya kiumbo au 
kikemikali bila 
kutofautisha 

Anatofautisha 
dhana ya badiliko 
la kiumbo na la 
kikemikali kwa 
kutoa mifano 
halisi 

Anaweza 
kutofautisha 
kwa kufafanua 
dhana ya 
badiliko la 
kiumbo na la 
kikemikali na 
kutoa mifano 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

2.0	 Kufahamu 
Misingi ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

2.1	 Kutumia 
Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA) 

a)	Kueleza dhana 
ya kompyuta

Dhana ya 
kompyuta 
inaelezewa kwa 
usahihi 

Anaeleza 
dhana ya 
kompyuta kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza dhana ya 
kompyuta kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza dhana 
ya kompyuta kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya kompyuta 
kwa kutoa 
mifano 

28

b)	Kueleza 
tahadhari za 
kuzingatia 
wakati wa 
kutumia 
kompyuta 

Tahadhari
za kuchukua 
wakati wa 
kutumia 
kompyuta 
zinaelezwa kwa 
ufasaha 

Anaeleza 
tahadhari za 
kuchukua 
wakati wa 
kutumia 
kompyuta kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kutaja baadhi 
ya tahadhari za 
kuchukua wakati 
wa kutumia 
kompyuta 

Anaeleza 
tahadhari
za kuchukua 
wakati wa kutumia 
kompyuta kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza 
tahadhari za 
kuchukua 
wakati wa 
kutumia 
kompyuta
kwa kutoa 
mifano halisi 

c)	Kufanya 
vitendo vya 
kutumia 
kompyuta  
(programu 
andishi)

Vitendo vya 
kutumia 
kompyuta 
(programu 
andishi) 
vinafanyika kwa 
kufuata hatua 
zote ipasavyo 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia 
kompyuta 
(programu 
andishi) bila 
kufuata hatua 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya kutumia 
kompyuta 
(program 
andishi) kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya vitendo 
vya kutumia 
kompyuta 
(program andishi)  
kwa ufanisi kwa 
kufuata hatua zote 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
kompyuta 
(programu 
andishi) kwa 
kufuata hatua 
na kueleza 
umuhimu wake 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

d)	Kufanya 
vitendo vya 
kucheza 
michezo katika 
kompyuta 
(gemu) 
mbalimbali 
zinazokuza stadi 
za (KKK) 

Vitendo vya 
kucheza michezo 
katika kompyuta 
(gemu) 
zinazokuza 
stadi za KKK 
zinafanyika kwa 
usahihi 

Anaweza 
kucheza 
michezo katika 
kompyuta 
(gemu) za 
kukuza stadi 
za KKK kwa 
kukosea 

Anaweza 
kucheza baadhi 
ya michezo 
katika kompyuta 
(gemu) 
zinazokuza stadi 
za KKK 

Anacheza michezo 
katika kompyuta 
(gemu) zinazokuza 
stadi za KKK kwa 
kufuata maelekezo 
ipasavyo 

Anaweza 
kucheza 
michezo katika 
kompyuta 
(gemu) 
inayokuza stadi 
za KKK na 
kutofautisha 
aina ya michezo 
hiyo 

2.2	 Kumudu 
Stadi za 
Kisayansi 

a)	Kubaini 
mashine rahisi 

Mashine rahisi 
zinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
mashine 
rahisi kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya madaraja
ya mashine 
rahisi 

Anabaini kwa 
kuelezea madaraja 
ya mashine rahisi 
kwa ufasaha 

Anaweza 
kubaini na 
kutofautisha 
madaraja ya 
mashine rahisi 
na kutoa mifano 
halisi 

12
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

b)	Kufanya 
vitendo vya 
kuonesha 
jitihada, mzigo 
na egemeo 
katika wenzo 

Vitendo vya 
kuonesha 
jitihada, mzigo 
na egemeo 
vinafanyika kwa 
ufanisi 

Anafanya 
vitendo vya 
kuonesha 
jitihada, mzigo 
na egemeo
kwa 
kuvichanganya 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya kuonesha 
jitihada, mzigo 
na
egemeo 

Anafanya vitendo 
vya kuonesha 
jitihada, mzigo 
na egemeo kwa 
ufanisi 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kuonesha 
jitihada, mzigo 
na egemeo na
kutoa mifano 
halisi 

c)	Kufanya 
vitendo vya 
kutumia 
mashine rahisi

Vitendo vya 
kutumia 
mashine rahisi 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anaweza 
kufanya 
ya vitendo 
vya kutumia 
mashine rahisi 
kwa kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kutumia mashine 
rahisi 

Anafanya vitendo 
vya kutumia 
mashine rahisi na 
kwa kufuata hatua 
zinazostahili 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia 
mashine rahisi 
kwa ufanisi na 
kuelezea namna 
zinavyotumika 

2.3	 Kufanya 
majaribio 
ya kisayansi 
kwa usahihi 

a)	Kufanya 
majaribio 
kupima joto 
la maji na joto 
la mwili wa 
binadamu 

Majaribio ya 
kupima joto la 
maji na la mwili 
yanafanyika kwa 
usahihi  

Anafanya 
majaribio 
kupima joto la 
maji na la mwili 
kwa kukosea 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kupima joto la 
maji na la mwili 
kwa kufuata 
baadhi ya hatua 
za upimaji 

Anafanya 
majaribio kupima 
joto la maji na la 
mwili ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kupima joto la 
maji na la mwili 
na kutofautisha 
matokeo 
yaliyopatikana 

18
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

b)	Kufanya 
majaribio 
kuchunguza 
nishati ya 
mwanga 
inapotua katika 
kioo mbinuko 
na mbonyeo 

Majaribio 
kuchunguza 
nishati ya 
mwanga 
unapotua katika 
kioo mbinuko 
na mbonyeo 
yanafanyika kwa 
kuzingatia hatua 
za jaribio kwa 
usahihi 

Anafanya 
majaribio 
kuchunguza 
nishati ya 
mwanga 
unapotua 
katika kioo 
mbinuko na 
mbonyeo kwa 
kuchanganya 
hatua za 
kufanya jaribio 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya majaribio 
kuchunguza 
nishati ya 
mwanga kwa 
kutumia kioo 
mbinuko na 
mbonyeo  

Anafanya 
majaribio 
kuchunguza 
nishati ya mwanga 
unavyotua katika 
kioo mbinuko na 
mbonyeo kwa 
kuzingatia hatua 
za kufanya jaribio 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuchunguza 
nishati ya 
mwanga kwa 
kutumia kioo 
mbinuko na 
mbonyeo na 
kuhusianisha na 
matumizi yake 

c)	Kufanya 
majaribio 
kuchunguza 
mwali wa 
mwanga 
unavyopinda 
ukitua katika 
lenzi 

Majaribio ya 
kuchunguza 
mwali wa 
mwanga 
unavyopinda 
katika lenzi 
yanafanyika 
ipasavyo 

Anafanya 
majaribio 
kuhusu mwali 
ya mwanga 
unavyopinda 
kwa kutumia 
lenzi kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya majaribio 
kuhusu mwali 
wa mwanga 
unavyopinda 
kwa kutumia 
aina moja ya 
lenzi 

Anafanya 
majaribio kuhusu 
mwali wa mwanga 
unavyopinda kwa 
kutumia lenzi zote 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu mwali 
wa mwanga 
unavyopinda 
kwa kutumia 
lenzi na kutoa 
mifano halisi 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

3.0	 Kutunza 
Afya na 
Mazingira 

3.1	 Kufuata 
kanuni za 
usafi ili kuwa 
na afya na 
mazingira 
bora 

Usafi na 
unadhifu wa 
mwili na mavazi 
unathaminiwa 
ipasavyo 

Anaweza 
kuthamini usafi 
na unadhifu 
na mavazi bila 
kuwa msafi na 
nadhifu 

Anaweza 
kuthamini usafi 
na unadhifu wa 
mwili na mavazi 
kwa kufuata 
baadhi ya kanuni 
za usafi 

Anaonesha 
kuthamini usafi na 
unadhifu wa mwili 
na mavazi kwa 
kiwango kikubwa 

Anaweza 
kuthamini usafi 
na unadhifu 
wa mwili 
na mavazi 
na kushauri 
wengine 
umuhimu wake 

18

b)	Kuangamiza 
wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa 

Wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa 
wanaangami-zwa 
ipasavyo 

Anaweza 
kuangamiza 
wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa kwa 
kutumia njia 
zisizo sahihi 

Anaweza 
kuangamiza 
wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa kwa 
kufuata baadhi 
ya maelekezo 

Anaangamiza 
wadudu 
wanaoaeneza 
magonjwa 
ipasavyo 

Anaweza 
kuangamiza 
wadudu 
wanaoeneza 
magonjwa kwa 
kutumia njia 
zilizo sahihi na 
kueleza tofauti 
za njia hizo 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

c)	Kutoa huduma 
ya kwanza kwa 
mtu aliyeungua 
na moto au 
kimiminika cha 
moto 

Huduma ya 
kwanza kwa 
mtu aliyeungua 
na moto au 
kimiminika cha 
moto inatolewa 
ipasavyo 

Anaweza kutoa 
huduma ya 
kwanza kwa 
mtu aliyeungua 
na moto au 
kimiminika 
cha moto kwa 
kuchanganya 
hatua 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kutoa huduma 
ya kwanza kwa 
mtu aliyeungua 
na moto au 
kimiminika cha 
moto 

Anatoa huduma 
ya kwanza kwa 
mtu aliyeungua 
na moto au 
kimiminika cha 
moto ipasavyo 

Anaweza kutoa 
huduma ya 
kwanza kwa 
mtu aliyeungua 
na moto au 
kimiminika 
cha moto 
na na kutaja 
vitu mbadala 
vinavyotumika 
katika huduma 
hiyo 

3.2	 Kufuata 
kanuni za 
afya ili 
kujenga afya 
bora 

a)	Kubaini kanuni 
za afya

Kanuni za afya 
zinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini kwa 
kutaja kanuni 
za afya kwa 
kusikosea 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya kanuni 
za afya kwa 
kuzitaja 

Anaweza kubaini 
kanuni kuu za 
afya kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kubaini kanuni 
za afya kwa 
kuzifafanua na 
kutoa mfano 
halisi 

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

b)	Kueleza tabia 
zinazosaidia 
kutunza afya 

Tabia 
zinazosaidia 
kutunza afya 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza tabia 
zinazosaidia 
kutunza 
afya kwa 
kuchanganya 
maelezo  

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya tabia 
zinazosaidia 
kutunza afya 

Anaeleza kwa 
ufasaha tabia 
zinazosaidia 
kutunza afya 

Anaweza 
kueleza tabia 
zinazosaidia 
kutunza afya na 
kutoa mifano 
halisi 

c)	Kueleza dhana 
ya magonjwa 
ya mlipuko 
(chanzo dalili 
na athari) 

Dhana ya 
magonjwa 
ya mlipuko 
yanaelezwa kwa 
kwa usahihi 

Anaeleza dhana 
ya magonjwa 
ya mlipuko kwa 
kukosea 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya magonjwa 
ya mlipuko kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza dhana 
ya magonjwa 
ya mlipuko kwa 
ufasaha na kutoa 
mifano 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya 
magonjwa ya 
mlipuko na 
kutoa mifano ya 
magonjwa hayo 

d)	Kueleza njia za 
maambukizi ya 
magonjwa ya 
mlipuko 

Njia za 
maambukizi 
ya magonjwa 
ya mlipuko 
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza njia 
za maambukizi 
ya magonjwa 
ya mlipuko kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya njia za 
maambukizi ya 
magonjwa ya 
mlipuko 

Anaeleza njia kuu 
za maambukizi 
ya magonjwa 
ya mlipuko kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza njia za 
maambukizi 
ya magonjwa 
ya mlipuko 
na kushauri 
mambo ya 
kuzingatia 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

e)	Kueleza mambo 
ya kuzingatia 
kwa watu 
wanaotumia 
dawa za Ant 
Retro Virus 
(ARV) 

Mambo ya 
kuzingatia kwa 
watu wanaotumia 
dawa za ARV 
yanaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza 
mambo ya 
kuzingatia 
kwa watu 
wanaotumia 
dawa za ARV 
kwa kukosea

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya mambo 
ya kuzingatia 
kwa watu 
wanaotumia 
dawa za ARV na 
kueleweka kiasi

Anaeleza mambo 
ya kuzingatia kwa 
watu wanaotumia 
dawa za ARV kwa 
maelezo fasaha  

Anaweza 
kueleza na 
kutoa mifano 
ya mambo 
ya kuzingatia 
kwa watu 
wanotumia 
dawa za ARV  

3.3	 Kutambua 
mifumo 
mbalimbali 
ya mwili wa 
binadamu 

a)	Kueleza dhana 
ya mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini 

Dhana ya 
mfumo wa utoaji 
taka mwilini 
inaelezwa kwa 
ufasaha 

Anaeleza dhana 
ya mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza dhana ya 
mfumo wa utoaji 
taka mwilini kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini na 
kutoa mifano 

18
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

b)	Kubaini mitindo 
ya maisha 
inayoweza 
kusababisha 
kasoro katika 
mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini 

Mitindo 
ya maisha 
inayoweza 
kusababisha 
kasoro katika 
mfumo wa utoaji 
taka mwilini 
inabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
mitindo 
ya maisha 
inayoweza 
kusababisha 
kasoro katika 
mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini kwa 
kukosea 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya mitindo 
ya maisha 
inayoweza 
kusababisha 
kasoro katika 
mfumo wa utoaji 
taka mwilini 

Anabaini kwa 
kueleza mitindo 
mikuu ya maisha 
inayoweza 
kusababisha 
kasoro katika 
mfumo wa utoaji 
taka mwilini 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua 
mitindo 
ya maisha 
inayoweza 
kusababisha 
kasoro katika 
mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini kwa 
kutoa mifano 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani Utendaji mzuri Utendaji 

mzuri sana 

c)	Kubaini mitindo 
inayofaa 
ya maisha 
inayoweza 
kuepusha 
kasoro katika 
mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini 

Mitindo inayofaa 
ya maisha 
inayoweza 
kuepusha kasoro 
katika mfumo 
wa utoaji 
taka mwilini 
inabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
mitindo 
inayofaa 
ya maisha 
inayoweza 
kuepusha 
kasoro katika 
mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini kwa 
kubahatisha 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya mitindo 
inayofaa 
ya maisha 
inayoweza 
kuepusha kasoro 
katika mfumo 
wa utoaji taka 
mwilini 

Anabainisha 
mitindo inayofaa 
ya maisha 
inayoweza 
kuepusha kasoro 
katika mfumo wa 
utoaji taka mwilini 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kubaini mitindo 
inayofaa 
ya maisha 
inayoweza 
kuepusha 
kasoro katika 
mfumo wa 
utoaji taka 
mwilini na 
kutolea mifano 
halisi 
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3.10	 Maudhui ya Darasa la VI

Jedwali Na. 8: Jedwali la umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la VI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi 
1.0	 Kufanya Uchunguzi na Ugunduzi wa kisayansi na 

kiteknolojia 
1.1	 Kuchunguza vitu vilivyomo katika mazingira 
1.2	 Kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake 
1.3	 Kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia 

2.0	 Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia 2.1	 Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) 

2.2	 Kumudu Stadi za Kisayansi  
2.3	 Kufanya majaribio ya kisayansi 

3.0	 Kutunza Afya na Mazingira 3.1	 Kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira 
bora 

3.2	 Kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora  
3.3	 Kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu 
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Jedwali Na. 9: Maudhui ya Darasa la VI

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

1.0	 Kufanya 
Uchunguzi 
na 
Ugunduzi 
wa 
kisayansi na 
kiteknolojia 

1.1	 Kuchunguza 
vitu 
vilivyopo 
katika 
mazingira 

a)	Kufafanua gesi 
zinazounda hewa 

Gesi zinazounda 
hewa 
zinafafanuliwa 
kwa usahihi 

Anataja gesi 
zinazounda 
hewa bila ya 
kuzifafanua 

Anaweza 
kufafanua 
baadhi
ya gesi 
zinazounda 
hewa 

Anafafanua 
gesi 
zinazounda 
hewa kwa 
ufasaha  

Anaweza 
kufafanua gesi 
zinazounda 
hewa na 
kueleza 
matumizi yake 

25

b)	Kubaini mahitaji 
muhimu katika 
ukuaji wa mmea

Mahitaji muhimu 
katika ukuaji 
wa mmea 
yanabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
mahitaji katika
ukuaji wa 
mmea bila 
kutaja mahitaji 
muhimu 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya mahitaji 
muhimu katika 
ukuaji wa mmea 

Anabainisha 
mahitaji 
muhimu 
ya ukuaji 
wa mmea 
ipasavyo 

Anaweza 
kubaini mahitaji 
muhimu 
katika ukuaji 
na kueleza 
athari zake 
yakikosekana 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kufanya jaribio 
la kuthibitisha 
usanishaji 
chakula katika 
mmea 

Jaribio la 
kuthibitisha 
usanishaji chakula 
katika mmea 
linafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya jaribio 
la kuthibitisha 
usanishaji 
chakula katika 
mmea kwa 
kuchanganya 
hatua 

Anaweza 
kufanya jaribio 
la usanishaji 
chakula kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
jaribio kuhusu 
kuthibitisha 
usanishaji 
chakula
katika mmea 
kwa ufanisi 

Anaweza 
kufanya
jaribio kuhusu 
kuthibitisha 
usanishaji 
chakula 
katika mmea 
na kueleza 
umuhimu wa 
jaribio hilo 

d)	Kutofautisha aina 
za udongo 

Aina za udongo 
zinatofautishwa 
kwa usahihi 

Anatofautisha 
aina za udongo 
kwa kukosea 

Anaweza 
kutofautisha 
baadhi ya aina 
za udongo 

Anatofautisha 
aina za udongo 
kwa kutoa 
mifano kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kutofautisha 
aina za udongo 
na kueleza sifa 
zake 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

e)	Kubaini vitendo 
vinavyosababisha 
athari katika 
udongo 

Vitendo vinavyo 
sababisha athari 
katika udongo 
vinabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
vitendo vinavyo 
sababisha 
athari katika 
udongo kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja baadhi ya 
vitendo vinavyo 
sababisha athari 
katika udongo 

Anabaini 
vitendo 
vinavyo 
sababisha 
athari katika 
udongo kwa 
kutoa mifano 
na maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua 
vitendo vinavyo 
sababisha athari 
katika udongo 
kwa kutoa 
mifano 

f)	 Kufanya vitendo 
vya kutunza 
udongo 

Vitendo vya 
kutunza udongo 
vinafanyika kwa 
kuzingatia taratibu 
kwa usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutunza udongo 
kwa kukosea 

Anafanya 
vitendo vya 
kutunza udongo 
kwa kufuata 
baadhi ya 
maelekezo 

Anafanya 
vitendo vya 
kutunza 
udongo 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutunza 
udongo na 
kueleza faida za 
utunzaji 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

1.2	 Kutambua 
aina anuai 
za nishati 
na matumizi 
yake 

a)	Kufanya vitendo 
vya kuthibitisha 
kanuni ya Ohm 
katika mkondo 
wa umeme 

Vitendo vya 
kuthibitisha 
kanuni ya Ohm 
katika mkondo 
wa umeme 
vinafanyika kwa
kuzingatia taratibu 
kwa usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kuthibitisha 
kanuni ya Ohm 
katika mkondo 
wa umeme
kwa kubahatisha 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo vya 
kuthibitisha 
kanuni ya Ohm 
katika mkondo 
wa umeme 

Anafanya 
vitendo vya 
kuthibitisha 
kanuni ya Ohm 
katika mkondo
wa umeme na 
kutoa mifano 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kuthibitisha 
kanuni ya Ohm 
katika mkondo
wa umeme 
na kueleza 
umuhimu wake 

25

b)	Kueleza dhana ya 
kukinga sakiti na 
majengo dhidi ya 
umeme mkubwa 

Dhana ya 
kukinga sakiti na 
majengo dhidi ya 
umeme mkubwa 
inaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya kukinga 
sakiti na 
majengo
dhidi ya umeme 
mkubwa kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaeleza dhana 
ya kukinga 
sakiti na 
majengo dhidi 
ya umeme 
mkubwa kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza 
kwa kutoa 
mifano dhana 
ya kukinga 
sakiti na 
majengo dhidi 
ya umeme 
mkubwa kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya kukinga 
sakiti na 
majengo dhidi 
ya umeme 
mkubwa na 
kutoa mifano 
halisi katika 
matumizi ya 
kila siku 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kufafanua 
dhana ya nishati 
jadidifu

Dhana ya 
nishati jadidifu 
inafafanuliwa 
kwa kuzingatia 
vipengele muhimu 
kwa usahihi 

Anafafanua 
dhana ya nishati 
jadidifu bila 
kuzingatia 
vipengele 
muhimu 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya nishati 
jadidifu kwa 
kugusia baadhi 
ya vipengele 

Anafafanua 
dhana ya 
nishati jadidifu 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya nishati 
jadidifu na 
kutoa mifano 
halisi ya 
matumizi yake 

d)	Kueleza namna 
mbalimbali ya 
kuzalisha nishati 
ya umeme 

Namna 
mbalimbali ya 
kuzalisha nishati 
ya umeme 
inaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza namna 
ya kuzalisha 
nishati ya 
umeme kukosea 

Anaeleza namna 
ya kuzalisha 
nishati ya 
umeme kwa 
kuzingatia 
baadhi ya 
vipengele 

Anaeleza 
namna ya 
kuzalisha 
nishati ya 
umeme kwa 
maelezo fasaha 

Anaeleza 
namna ya 
kuzalisha 
nishati ya 
umeme kwa 
kugusia 
vipengele 
muhimu na 
kueleza faida 
ya kuzalisha 
umeme 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

e)	Kueleza dhana ya 
mashine tata

Dhana ya mashine 
tata inaelezwa kwa 
kwa usahihi 

Anaeleza dhana 
ya mashine tata 
bila maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya
mashine tata 
kwa kutaja 
baadhi ya 
vipengele 

Anaeleza 
dhana ya 
mashine tata 
na kutoa 
mifano 

Anaweza 
kufafanua na 
kueleza dhana 
ya mashine na 
kuhusianisha 
mashine tata na 
mashine rahisi 

1.3	 Kutambua 
nadharia za 
kisayansi na 
kiteknolojia 

a)	Kufanya 
majaribio ya 
badiliko la 
kiumbo na 
kikemikali

Majaribio ya 
badiliko la kiumbo 
na kikemikali 
yanafanyika kwa 
kuzingatia taratibu 
za kisayansi kwa 
usahihi

Anafanya 
majaribio ya 
badiliko la 
kiumbo na 
kikemikali
kwa kukosea 

Anaweza 
kufanya 
majaribio ya 
badiliko la 
kiumbo na 
kikemikali kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua za 
jaribio 

Anafanya 
majaribio ya 
badiliko la 
kiumbo na 
kikemikali 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
majaribio ya 
badiliko la 
kiumbo na 
kikemikali na 
kutoa mifano 
halisi ya 
mabadiliko 
hayo

16
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	Kufanya vitendo 
vya kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(difyusion) 

Vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa maada 
katika uyeyushaji 
mweneo 
(diffusion) 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(diffusion) kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji
mweneo 
(diffusion) kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(diffusion) 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(diffusion) na 
kutoa mifano ya 
matumizi yake 

c)	Kufanya vitendo 
vya kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(osmosis) 

Vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa maada 
katika uyeyushaji 
mweneo (osmosis) 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(osmosis) kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji
mweneo 
(osmosis) kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(osmosis) 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya 
vitendo vya 
kudhihirisha 
muundo wa 
maada katika 
uyeyushaji 
mweneo 
(osmosis) na 
kutoa mifano ya 
matumizi yake 



56

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

2.0	 Kufahamu 
Misingi ya 
Sayansi na 
Teknolojia 

2.1	 Kutumia 
Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA) 

a)	Kufanya vitendo 
vya kutumia 
programu jedwali 

Vitendo vya 
kutumia 
programu jedwali 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia 
program jedwali 
kwa kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya kutumia 
programu 
jedwali 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia 
programu 
jedwali 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
program 
jedwali na 
kueleza 
umuhimu wake 
katika matumizi 

30

b)	Kueleza dhana 
ya usalama wa 
mtandao wa 
intaneti 

Dhana ya usalama 
wa mtandao wa 
intaneti inaelezwa 
kwa usahihi 

Anaeleza dhana 
ya usalama wa 
mtandao wa 
intaneti kwa 
kukosea 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya usalama wa 
mtandao wa
intaneti kwa 
kutaja baadhi ya 
vipengele 

Anaeleza 
dhana ya 
usalama wa 
mtandao
wa intaneti 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya 
usalama wa 
mtandao wa 
intaneti na 
kueleza faida
zake 

c)	Kueleza athari 
za mtandao wa 
intaneti 

Athari za mtandao 
wa intaneti
zinaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza athari 
za mtandao wa 
intaneti kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya athari za 
mtandao wa 
intaneti 

Anaeleza 
athari za 
mtandao wa 
intaneti kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza athari 
za mtandao
wa intaneti na 
kutoa mifano 
halisi 



57

Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

d)	Kueleza dhana ya 
barua pepe 

Dhana ya barua 
pepe inaelezwa 
kwa kwa usahihi 

Anaeleza dhana 
ya barua pepe 
kwa kutumia 
maelezo yasiyo 
fasaha 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya barua pepe 
kwa kugusia 
baadhi ya 
vipengele 

Anaeleza 
dhana ya barua 
pepe kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya barua 
pepe na kueleza 
faida zake 

e)	Kufanya vitendo 
vya kutumia 
barua pepe 

Vitendo vya 
kutumia barua 
pepe vinafanyika 
kwa sahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia 
barua pepe 
kuchanganya 
hatua 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
barua pepe kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia barua 
pepe kwa 
kufuata hatua 
ipasavyo 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
barua pepe 
na kueleza 
umuhimu wa 
kutumia barua 
pepe 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

f)	 Kufanya vitendo 
vya kutumia 
injini pekuzi 
kutafuta taarifa 
za kisayansi na 
kiteknolojia 

Vitendo vya 
kutumia injini 
pekuzi kutafuta 
taarifa za kisayansi 
na kiteknolojia 
vinafanyika kwa 
sahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia injini 
pekuzi kutafuta 
taarifa za 
kisayansi na 
kiteknolojia kwa 
kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya kutumia 
injini pekuzi 
kutafuta taarifa 
za kisayansi na 
kiteknolojia 

Anafanya 
vitendo vya 
kutumia 
injini pekuzi 
kutafuta taarifa 
za kisayansi na 
kiteknolojia na 
kutoa mifano 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kutumia 
injini pekuzi 
kutafuta taarifa 
za kisayansi 
na kiteknolojia 
kwa mifano na 
kueleza faida 
zake 

g)	Kutumia simu 
na kompyuta 
kutafuta taarifa 
za kisayansi 

Simu na kompyuta 
zinatumika 
kutafuta taarifa za 
kisayansi 

Anaweza 
kutumia simu 
na kompyuta 
kwa kukosea 
kutafuta taarifa 
za kisayansi 

Anaweza 
kutumia simu 
na kompyuta 
kutafuta taarifa 
za kisayansi 
kwa kufuata 
baadhi ya 
maelekezo 

Anatumia simu 
na kompyuta 
kutafuta taarifa 
za kisayansi 
ipasavyo 

Anaweza 
kutumia simu 
na kompyuta 
kutafuta na 
kuchambua 
taarifa za 
kisayansi kwa 
ufanisi 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

2.2	 Kumudu 
Stadi za 
Kisayansi

a)	Kubaini mashine 
sahili za roda 
(gurudumu kapi)

Mashine 
sahili za roda 
zinabainishwa kwa 
usahihi 

Anabaini kwa 
kutaja mashine 
sahili za roda 
kwa kukosea 

Anaweza 
kubaini kwa 
kutaja mashine 
sahili za roda 
bila kuelezea 

Anabaini 
na kuelezea 
kwa mifano 
mashine sahili 
za roda 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua 
mashine sahili 
za roda na 
kutoa mifano 
halisi 

20

b)	Kukokotoa 
thamani ya 
mzigo, jitihada 
katika roda 

Thamani ya 
mzigo na jitihada 
zinakokotolewa 
kwa kutumia 
kanuni kwa 
usahihi 

Anaweza 
kukokotoa 
thamani ya 
mzigo na 
jitihada kwa 
kutumia kanuni 
isiyo sahihi na 
kukosea jawabu 

Anaweza 
kukokotoa 
thamani ya 
mzigo na 
jitihada kwa 
kutumia kanuni 
mojawapo 

Anakokotoa 
thamani ya 
mzigo na 
jitihada kwa 
kutumia 
kanuni sahihi 

Anaweza 
kukokotoa 
thamani ya 
mzigo na 
jitihada kwa 
kutumia kanuni 
na kuhusianisha 
majibu ya 
thamani hizo 

c)	Kueleza dhana ya 
kazi 

Dhana ya kazi 
inaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya kazi kwa kwa 
maelezo yasiyo 
fasaha 

Anaweza 
kuelezea
maana ya kazi 

Anaeleza 
dhana ya 
kazi na kutoa 
mifano halisi 
kwa ufasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya 
kazi kwa 
kuonesha kwa 
vitendo kazi 
inavyofanyika 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

d)	Kukokotoa kiasi 
cha kazi 

Kiasi cha kazi 
kinakokotolewa 
kwa kutumia 
kanuni kwa 
usahihi 

Anakokotoa 
kiasi cha kazi 
kwa kukosea 
kanuni 

Anaweza 
kuandika kanuni 
bila kukokotoa 
kiasi cha kazi 

Anakokotoa 
kiasi cha kazi 
kwa kutumia 
kanuni 
ipasavyo 

Anaweza 
kukokotoa kiasi 
cha kazi na 
kutoa ufafanuzi 

2.3	 Kufanya 
majaribio 
ya kisayansi 
kwa usahihi 

a)	Kufanya 
majaribio kuhusu 
nishati ya umeme 

Majaribio kuhusu 
nishati ya umeme 
yanafanyika 
kwa kuzingatia 
hatua za jaribio la 
kisayansi 

Anafanya 
majaribio ya 
nishati ya 
umeme bila
kufuata hatua za 
jaribio 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu nishati 
ya umeme kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
majaribio 
muhimu 
kuhusu nishati 
ya umeme kwa 
kufuata hatua 
za jaribio la 
kisayansi 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu nishati 
ya umeme 
na kueleza 
umuhimu wa 
majaribio hayo 

15

b)	Kufanya 
majaribio kuhusu 
nishati jadidifu 

Majaribio kuhusu 
nishati jadidifu 
yanafanyika 
kwa kuzingatia 
hatua za jaribio la 
kisayansi 

Anafanya 
majaribio 
kuhusu nishati 
jadidifu bila 
kufuata hatua za 
jaribio 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu nishati 
jadidifu kwa 
kufuata hatua za 
jaribio 

Anafanya 
majaribio 
muhimu 
kuhusu nishati 
jadidifu kwa 
kufuata hatua 
za jaribio 

Anaweza 
kufanya 
majaribio 
kuhusu nishati 
jadidifu 
na kueleza 
umuhimu wa 
majaribio hayo 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kufanya vitendo 
vya kuzalisha 
umeme kwa 
kutumia dainamo 
na seli 

Vitendo vya 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
dainamo na seli 
vinafanyika kwa 
usahihi

Anafanya 
vitendo vya 
kuzalisha 
umeme kwa 
kutumia 
dainamo na seli 
kwa kukosea 

Anaweza 
kufanya baadhi 
ya vitendo 
vya kuzalisha 
umeme kwa 
kutumia 
dainamo na seli 

Anafanya 
vitendo vya 
kuzalisha 
umeme kwa 
kutumia 
dainamo na 
seli ipasavyo 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya kuzalisha 
umeme kwa 
kutumia 
dainamo na 
seli, na kutoa 
mifano halisi

3.0	 Kutunza 
Afya na 
Mazingira 

3.1	 Kufuata 
kanuni za 
usafi ili kuwa 
na afya na 
mazingira 
bora 

a)	Kueleza 
umuhimu wa 
kudumisha usafi 
na unadhifu wa 
mavazi 

Umuhimu wa 
kudumisha usafi 
na unadhifu wa 
mavazi unaelezwa 
kwa usahihi 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kudumisha usafi 
na unadhifu
wa mavazi kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza kutaja 
baadhi ya 
umuhimu wa 
kudumisha usafi 
na unadhifu wa 
mavazi 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kudumisha 
usafi na 
unadhifu wa 
mavazi kwa 
ufasaha 

Anaweza 
kueleza 
umuhimu wa 
kudumisha usafi 
na unadhifu 
wa mavazi na 
kueleza faida 
zake 

15
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	Kuainisha 
vyanzo vya 
uchafu na taka 

Vyanzo vya 
uchafu na taka 
vinaainishwa kwa 
usahihi 

Anataja vyanzo 
vya uchafu 
na taka kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kuainisha 
baadhi ya 
vyanzo vya 
uchafu na taka 

Anaweza 
kubaini vyanzo 
vya uchafu 
na taka kwa 
maelezo fasaha 
na kutoa 
mifano 

Anaweza 
kuainisha 
vyanzo vya 
uchafu na taka 
na kueleza 
tahadhari za 
kuchukua 
kudhibiti 
uchafu na taka 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kufanya 
vitendo vya 
kutoa huduma 
ya kwanza kwa 
aliyevunjika 
mfupa, 
aliyeumwa na 
nyoka, aliyezama 
kwenye maji na 
anayetapika au 
kuharisha 

Vitendo vya 
huduma ya 
kwanza kwa 
aliyevunjika 
mfupa aliyeumwa 
na nyoka, 
aliyezama kwenye 
maji, anayetapika 
na kuharisha 
vinafanyika kwa 
usahihi 

Anafanya 
vitendo vya 
huduma ya 
kwanza kwa 
aliyevunjika 
mfupa, 
aliyeumwa 
na nyoka, 
aliyezama 
kwenye maji, 
anayetapika na 
kuharisha kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya huduma ya 
kwanza kwa 
aliyeumwa 
na nyoka, 
aliyezama 
kwenye maji, 
anayetapika na 
kuharisha kwa 
kufuata baadhi 
ya hatua 

Anafanya 
vitendo vya 
kutoa huduma 
ya kwanza kwa 
aliyevunjika 
mfupa 
aliyeumwa
na nyoka , 
aliyezama 
kwenye maji, 
anayetapika na 
kuharisha kwa 
kufuata hatua 
zote 

Anaweza 
kufanya vitendo 
vya huduma ya 
kwanza kwa 
aliyevunjika 
mfupa 
aliyeumwa 
na nyoka , 
aliyezama 
kwenye maji, 
anayetapika 
na kuharisha 
na kushauri 
mambo ya 
kuzingatia 
katika kutoa 
huduma ya 
kwanza 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

3.2	 Kufuata 
kanuni za 
afya ili 
kujenga afya 
bora 

a)	Kueleza 
umuhimu wa 
usafi na usalama 
wa lishe kwa 
mtu anayeishi 
wa VVU na 
UKIMWI 

Umuhimu wa 
usafi na usalama 
wa lishe kwa 
mtu anayeishi na 
VVU na UKIMWI 
unaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza 
umuhimu wa 
usafi na usalama 
wa lishe kwa 
mtu anayeishi 
na VVU na 
UKIMWI kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya umuhimu wa 
usafi na usalama 
wa lishe kwa 
mtu anaeishi 
na VVU na 
UKIMWI 

Anaeleza 
umuhimu 
mkubwa
wa usafi na 
usalama wa 
lishe kwa 
mtu anayeishi 
na VVU na 
UKIMWI kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kueleza 
umuhimu 
wa usafi na 
usalama wa 
lishe kwa 
mtu anaeishi 
na VVU na 
UKIMWI na 
kutoa ushauri 
namna ya 
kuenzi usalama 
wa lishe 

20

b)	Kueleza uhusiano 
uliopo kati ya 
magonjwa ya 
ngono na virusi 
vya UKIMWI 

Uhusiano uliopo 
kati ya magonjwa 
ya ngono na virusi 
vya UKIMWI 
unaelezwa kwa 
usahihi 

Anaeleza 
uhusiano 
uliopo kati 
ya magonjwa 
ya ngono na 
virusi vya 
UKIMWI kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya uhusiano 
uliopo kati ya 
magonjwa ya 
ngono na virusi 
vya UKIMWI 

Anaeleza 
uhusiano 
mkubwa 
uliopo kati 
ya magonjwa 
ya ngono na 
virusi vya 
UKIMWI kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kueleza kwa 
kulinganisha 
na kutofautisha 
uhusiano 
uliopo kati ya 
magonjwa ya
ngono na virusi 
vya UKIMWI 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	Kueleza athari 
za VVU na 
UKIMWI katika 
familia, jamii na 
Taifa 

Athari za VVU na 
UKIMWI katika 
familia, jamii na 
Taifa zinaelezwa 
kwa usahihi 

Anaeleza athari 
za VVU na 
UKIMWI katika 
familia, jamii 
na Taifa kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza baadhi 
ya athari 
za VVU na 
UKIMWI katika 
familia, jamii na 
Taifa 

Anaeleza 
athari za VVU 
na UKIMWI 
katika familia, 
jamii na Taifa 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kueleza athari 
za VVU na 
UKIMWI 
katika familia, 
jamii na Taifa 
na kutoa mifano 
halisi 

d)	Kubaini 
magonjwa ya 
kurithi 

Magonjwa 
ya kurithi 
yanabainishwa 
kwa usahihi 

Anabaini 
magonjwa ya 
kurithi kwa
kukosea 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya magonjwa ya 
kurithi 

Anabaini 
magonjwa
ya kurithi kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kubaini kwa 
kufafanua 
magonjwa ya 
kurithi na kutoa 
ushauri mambo
ya kuzingatia 
kuhusu 
magonjwa hayo 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

e)	Kuchanganua 
makundi 
mbalimbali ya 
watu wanaohitaji 
huduma ya afya 

Makundi 
mbalimbali ya 
watu wanaohitaji 
huduma ya afya 
yanachanganuliwa 
kwa usahihi 

Anataja 
makundi 
mbalimbali 
ya watu 
wanaohitaji 
huduma ya afya 
kwa kukosea 

Anaweza 
kutaja baadhi 
ya makundi 
mbalimbali 
ya watu 
wanaohitaji 
huduma ya afya 

Anachanganua 
makundi watu 
wanaohitaji 
huduma ya 
afya kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kuchanganua 
kwa mifano 
makundi 
mbalimbali 
ya watu 
wanaohitaji 
huduma ya 
afya na kutoa 
ushauri wa 
kuhudumia 
makundi hayo 

3.3	 Kutambua 
mifumo 
mbalimbali 
ya mwili wa 
binadamu 

a)	Kufafanua 
mfumo wa damu 

Mfumo wa damu 
unafafanuliwa kwa 
usahihi 

Anataja sehemu 
zinazounda 
mfumo wa 
damu kwa 
kukosea 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya sehemu za 
mfumo wa 
damu 

Anafafanua 
sehemu kuu 
za mfumo wa 
damu kwa 
kutoa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kufafanua 
mfumo wa 
damu na 
kuelezea 
umuhimu wake 

30
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	Kubaini kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa damu 

Kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa damu 
zinabainishwa kwa 
usahihi 

Anabaini kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
damu kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
damu 

Anabaini 
kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
damu kwa 
kutoa mifano 

Anaweza 
kubaini kasoro 
zinazoweza 
kutokea 
katika mfumo 
wa damu 
na kushauri 
tahadhari za 
kuchukua 

c)	Kubaini mfumo 
wa Uzazi 

Mfumo wa uzazi 
unabainishwa kwa 
usahihi 

Anabaini 
mfumo wa uzazi 
kwa kutaja 
sehemu zake 
kwa kukosea 

Anaweza 
kutaja baadhi 
ya sehemu za 
mfumo wa uzazi 

Anabaini 
mfumo wa 
uzazi kwa 
kuzielezea 
sehemu zake 
kwa ufasaha 

Anaweza 
kufafanua 
sehemu za 
mfumo wa 
uzazi na 
kueleza namna 
ya kuzitunza 
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Umahiri 
mkuu

Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na  
mwanafunzi

Vigezo vya 
upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

d)	Kutofautisha 
kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa uzazi 
wa kike na kiume 

Kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa uzazi 
wa kike na kiume 
zinatofauti shwa 
kwa usahihi 

Anataja kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
uzazi wa kike 
na kiume kwa 
kuchanganya 

Anaweza 
kutaja baadhi 
ya kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa uzazi 
wa kike na 
kiume  

Anatofautisha 
kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
uzazi wa kike 
na kiume kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kutofautisha 
kwa kufafanua 
kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
uzazi wa kike 
na kiume 

e)	Kueleza dhana 
ya balehe kwa 
msichana na 
mvulana 

Dhana ya balehe 
kwa msichana 
na mvulana 
inaelezewa kwa 
usahihi 

Anaeleza dhana 
ya balehe kwa 
msichana na 
mvulana kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kueleza dhana 
ya balehe kwa 
msichana na 
mvulana, kwa 
kufuata baadhi 
ya vipengele 

Anaeleza 
dhana ya 
balehe kwa 
msichana na 
mvulana kwa 
maelezo fasaha 

Anaweza 
kufafanua 
dhana ya balehe 
kwa msichana 
na mvulana na 
kueleza mambo 
ya kuzingatia 

f)	 Kueleza njia za 
uzazi wa mpango 

Njia za uzazi 
wa mpango 
zinabainishwa kwa 
usahihi 

Anabaini njia 
za uzazi wa 
mpango kwa 
kuchanganya 
maelezo 

Anaweza 
kubaini baadhi 
ya njia za uzazi 
wa mpango 

Anabaini njia 
kuu za uzazi 
wa mpango 
kwa maelezo 
fasaha 

Anaweza 
kueleza njia 
za uzazi wa 
mpango na 
kutoa mifano 
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3.11	 Maudhui ya Darasa la VII

Jedwali Na. 10: Umahiri utakaojengwa na mwanafunzi katika Darasa la VII
Umahiri mkuu Umahiri mahususi 

1.0	 Kufanya uchunguzi na ugunduzi wa Kisayansi na 
Kiteknolojia

1.1	 Kuchunguza vitu vilivyopo katika mazingira
1.2	 Kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake
1.3	 Kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia

2.0	 Kufahamu misingi ya Sayansi na Teknolojia 2.1	 Kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
2.2	 Kumudu stadi za kisayansi 
2.3	 Kufanya majaribio ya kisayansi

3.0	 Kutunza afya na mazingira 3.1	 Kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira 
bora

3.2	 Kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora
3.3	 Kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu
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Jedwali Na. 11: Maudhui ya Darasa la VII

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

1.0	 Kufanya 
uchunguzi na 
ugunduzi wa 
kisayansi na 
kiteknolojia

1.1	 Kuchunguza 
vitu vilivyopo 
katika 
mazingira

a)	 Kufafanua alama 
za usalama katika 
mazingira 

Alama za usalama 
katika mazingira 
zimefafanuliwa kwa 
kutumia mifano

Anatoa maana 
ya alama za 
usalama katika 
mazingira

Anatoa maana 
na kuorodhesha 
aina za alama 
mbalimbali za 
usalama katika 
mazingira

Anaeleza aina za 
alama za usalama 
katika mazingira

Anafafanua alama 
za usalama katika 
mazingira kwa 
kutumia mifano

12

b) Kueleza matumizi 
ya alama 
mbalimbali za 
usalama katika 
mazingira

Matumizi ya alama 
mbalimbali za usalama 
katika mazingira 
tofauti yameelezwa 
kwa kutumia mifano

Anataja 
matumizi 
ya alama 
mbalimbali za 
usalama katika 
mazingira

Anaeleza 
matumizi ya 
alama mbalimbali 
za usalama katika 
mazingira 

Anaeleza tofauti 
za matumizi ya 
alama mbalimbali 
za usalama katika 
mazingira tofauti

Anaeleza 
matumizi  ya 
alama mbalimbali 
za usalama katika 
mazingira tofauti 
kwa kutumia 
mifano 

1.2	 Kutambua 
aina anuai 
za nishati 
na matumizi 
yake

a)	 Kueleza namna ya 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
mawimbi ya maji

Namna ya kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
mawimbi ya maji 
imeelezwa kwa 
ufasaha

Anataja sifa 
za sehemu 
zinazofaa 
kujengwa 
mtambo wa 
kuzalisha 
umeme 
kwa njia ya 
mawimbi ya 
maji

Anataja sehemu 
za mtambo wa 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
mawimbi ya maji

Anaeleza sehemu 
za mtambo wa 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
mawimbi ya maji

Anaeleza kwa 
ufasaha namna ya 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia 
mawimbi ya maji

18
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	 Kueleza namna ya 
kuzalisha umeme 
kwa njia ya joto la 
ardhi

 Namna ya kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
joto la ardhi imeelezwa 
kwa ufasaha

 Anataja 
sehemu za 
ardhi zinazofaa 
kujengwa 
mtambo wa 
kuzalisha 
umeme kwa 
njia ya joto la 
ardhi

 Anataja sehemu 
za mtambo wa 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia joto 
la ardhi

 Anaeleza sehemu 
za mtambo wa 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia joto 
la ardhi

 Anaeleza kwa 
ufasaha namna ya 
kuzalisha umeme 
kwa kutumia joto 
la ardhi

c)  Kutathmini ubora 
wa nishati jadidifu 
dhidi ya vyanzo 
vingine vya nishati

 Ubora wa nishati 
jadidifu dhidi ya 
vyanzo vingine vya 
nishati umetathminiwa 
kwa kutumia mifano

 Anaorodhesha 
vyanzo 
mbalimbali vya 
nishati

 Anaeleza tabia 
za nishati za aina 
mbalimbali

 Analinganisha 
na kutofautisha 
ubora wa nishati 
jadidifu dhidi ya 
vyanzo vingine 
vya  nishati

 Anatathmini 
ubora wa nishati 
jadidifu dhidi ya 
vyanzo vingine 
vya nishati kwa 
kutumia mifano

1.3	 Kutambua 
nadharia za 
kisayansi na 
kiteknolojia

a)	 Kuchambua sifa za 
vitu vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji

Sifa za vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama kwenye 
maji zimechambuliwa 
kwa kutumia mifano

Anataja 
sifa za vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji

Anataja na 
kuelezea sifa za 
vitu vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji

Anachambua 
sifa za vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji

Anachambua 
sifa za vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji kwa 
kutumia mifano

24



72

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	 Kuhusianisha 
kanuni za  kuelea 
kwa vitu na namna 
vyombo vya usafiri 
kwenye maji 
vinavyofanya kazi

Namna vyombo vya 
usafiri kwenye maji 
vinavyofanya kazi  
imehusianishwa na 
kanuni za kuelea kwa 
vitu kwenye maji kwa 
kutumia mifano

Anaorodhesha 
vitu vinavyoelea 
kwenye maji

Anaeleza maana 
ya kuelea kwa 
vitu kwenye maji

Anabainisha 
kanuni za kuelea 
kwa vitu kwenye 
maji

Anahusianisha 
kanuni za kuelea 
kwa vitu kwenye 
maji na namna 
vyombo vya 
usafiri kwenye 
maji vinavyofanya 
kazi kwa kutumia 
mifano

c)	 Kuunda vifani vya 
vitu vinavyoelea/ 
vinavyozama na 
kuonesha kanuni 
ya Archimedes 
inavyotumika

Vifani vya vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama  kwenye 
maji vimeundwa,  
na kanuni ya 
Archimedes na 
namna inavyotumika 
imeoneshwa kwa 
kutumia mifano

Anataja vifaa 
vya kuundia 
vifani vya vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji

Anaunda 
vifani vya vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama  
kwenye maji

Anaunda 
vifani vya vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama  
kwenye maji na 
kutoa sababu

Anaunda 
vifani vya vitu 
vinavyoelea/
vinavyozama 
kwenye maji 
na kuonesha 
namna kanuni 
ya Archimedes 
inavyotumika kwa 
kutumia mifano

2.0	 Kufahamu 
misingi ya 
Sayansi na 
Teknolojia

2.1	 Kutumia 
Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano 
(TEHAMA)

a)	 Kufafanua dhana 
ya antena

Dhana ya antena 
imefafanuliwa kwa 
mifano halisi

Anatoa maana 
ya antena 

Anaeleza 
umuhimu wa 
kutumia antena 
katika vifaa 
mbalimbali

Anafafanua dhana 
ya antena 

Anafafanua dhana 
ya antena kwa 
kutumia mifano 
halisi



73

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b)	 Kuchanganua  
aina za antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali

Aina za antena 
zinazotumika katika 
vifaa mbalimbali 
zimechanganuliwa kwa 
kutumia mifano

Anataja aina 
za antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali

Anaeleza sehemu 
mbalimbali   
za antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali

Anafafanua 
aina za antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali

Anachanganua 
aina za antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali kwa 
kutumia mifano

24

c)	 Kutathmini 
ubora wa antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali

 Ubora wa antena 
zinazotumika katika 
vifaa mbalimbali 
umetathminiwa kwa 
kuzingatia sifa zake

Anaorodhesha 
sifa za antena 
kwa ujumla 

Anaeleza sifa 
za antena katika 
vifaa mbalimbali

Anaeleza 
vigezo vya 
ubora wa antena 
mbalimbali katika 
matumizi

Anatathmini 
ubora wa antena 
zinazotumika 
katika vifaa 
mbalimbali kwa 
kuzingatia sifa 
zake

d)	 Kuchambua 
umuhimu 
wa kila kifaa 
kinachotumika 
kuunda antena

Umuhimu wa kila 
kifaa kinachotumika   
kuunda antena 
umechambuliwa kwa 
kutumia mifano

Anataja vifaa 
vinavyotumika 
kuunda antena

Anafafanua asili 
ya kila kifaa 
kinachotumika 
kuunda antena

Anachambua 
umuhimu wa  kila 
kifaa kinacho 
tumika katika 
kuunda antena

Anachambua 
umuhimu 
wa kila kifaa 
kinachotumika 
kuunda antena 
kwa kutumia 
mifano

e)	 Kuunda antena Kifani cha antena 
imeundwa kwa kufuata 
hatua zote muhimu

Anataja 
vifaa vyote 
vinavyotumika 
kuunda antena

Anafafanua 
umuhimu wa 
kila kifaa katika 
kuunda antena

Anachora 
vifaa vyote 
vinavyotumika 
kuunda antena

Anaunda antena 
kwa kufuata hatua 
zote muhimu
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

2.2	 Kumudu stadi 
za kisayansi

a)	 Kuchanganua 
muundo wa 
mashine tata

Muundo wa mashine 
tata umechanganuliwa 
kwa kutumia mifano

Anatoa maana 
ya mashine tata

Anaorodhesha 
mashine rahisi 
zinazounda 
mashine tata

Anaeleza  kazi 
ya kila mashine 
rahisi  inayounda 
mashine tata

Anachanganua 
muundo wa 
mashine tata kwa 
kutumia mifano

18

b)	 Kutumia mashine 
tata na kuhawilisha 
ujuzi huo katika 
kutumia mashine 
tata nyingine 

Mashine tata  
zimetumiwa na ujuzi 
umehawilishwa katika 
mashine tata nyingine

Anataja hatua 
zinazofuatwa 
katika kutumia 
mashine tata

Anaeleza hatua 
za kufuata katika  
kutumia mashine 
tata

Anatumia 
mashine tata kwa 
kuzingatia hatua 
stahiki

Anatumia 
mashine tata 
na kuhawilisha 
ujuzi huo katika 
kutumia mashine 
tata nyingine

c)	 Kuonesha  kwa 
vitendo taratibu za 
kutunza mashine 
tata mbalimbali

Taratibu za kutunza 
mashine tata 
zimeoneshwa kwa 
vitendo

Anataja taratibu 
za kutunza 
mashine tata

Anaeleza 
umuhimu wa 
kutunza mashine 
tata

Anafafanua 
taratibu 
zinazotumika 
katika kutunza 
mashine tata 
mbalimbali

Anaonesha kwa 
vitendo taratibu za 
kutunza mashine 
tata mbalimbali

2.3	 Kufanya 
majaribio ya 
kisayansi kwa 
usahihi

a)	 Kufanya jaribio la 
namna ya kuzima 
moto

Jaribio la namna 
ya kuzima moto 
limefanyika kwa 
kuzingatia madaraja 
ya moto na kutumia 
vitu sahihi vya kuzima 
moto

Anataja vitu 
mbalimbali vya 
kuzima moto

Anaeleza namna 
ya kuzima moto 
kwa kutumia vitu 
mbalimbali vya 
kuzima moto

Anafanya jaribio 
la kuzima moto 
kwa kutumia vitu 
mbalimbali vya 
kuzima moto

 Anafanya jaribio 
la kuzima moto 
kwa kuzingatia 
madaraja ya moto 
na kutumia vitu 
sahihi vya kuzima 
moto

20
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

b) Kufanya jaribio 
la kubaini tabia 
za tindikali na za 
nyongo

Jaribio la kubaini 
tabia za tindikali na za 
nyongo limefanywa 
na matokeo sahihi 
yamepatikana

Anatoa maana 
ya tindikali na 
ya nyongo

Anaorodhesha 
vitu vya tindikali 
na vya nyongo

Anafafanua tabia 
za tindikali na za 
nyongo

Anafanya jaribio 
la kubaini tabia 
za tindikali na za 
nyongo na kupata 
matokeo sahihi

c) Kufanya jaribio la 
kubaini visababishi 
vya kutu na namna 
ya kuzuia kutu

Jaribio la kubaini 
visababishi vya kutu na 
namna ya kuzuia kutu 
limefanyika

Anataja vitu 
vinavyopata 
kutu

Anabaini 
visababishi vya 
kutu

Anaeleza namna 
kutu inavyotokea 
na namna ya 
kuzuia

Anafanya jaribio 
la kubaini 
visababishi vya 
kutu na namna ya 
kuzuia kutu

3.0	 Kutunza afya 
na mazingira

3.1	 Kufuata 
kanuni za 
usafi ili kuwa 
na afya na 
mazingira 
bora

a) Kueleza faida za 
kuteketeza taka

Faida za kuteketeza 
taka zimeelezewa kwa 
kutumia mifano

Anataja aina za 
taka 

Anatoa maana ya 
kuteketeza taka

Anaeleza faida za 
kuteketeza taka

Anaeleza faida 
za kuteketeza 
taka kwa kutumia 
mifano

18

b) Kujadili hatua 
za kufuata ili 
kuteketeza taka

Hatua za kufuata  
ili kuteketeza taka 
zimejadiliwa kwa 
kutumia mifano

Anataja hatua 
mbalimbali za 
kuteketeza taka

Anaeleza hatua 
mbalimbali za 
kuteketeza taka

Anaeleza 
umuhimu wa 
kufuata hatua za 
kuteketeza taka

Anajadili hatua 
za kufuata  ili 
kuteketeza taka 
kwa kutumia 
mifano
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c) Kufafanua dhana 
ya tanuru la 
kuteketezea taka 
na aina za taka 
zinazoteketezwa

Dhana ya tanuru la 
kuteketezea taka 
na aina za taka 
zinazoteketezwa 
imefafanuliwa kwa 
kutumia mifano

Anatoa maana 
ya tanuru la 
kuteketezea 
taka

Anataja aina 
za  tanuru 
zinazotumika 
kuteketezea taka

Anaeleza muundo 
wa  tanuru na 
aina za taka

Anafafanua dhana 
ya tanuru la 
kuteketezea taka 
na aina za taka 
zinazoteketezwa, 
kwa kutumia 
mifano

3.2	 Kufuata 
kanuni za afya 
ili kujenga 
afya bora

a)	 Kutofautisha 
mlo kulingana 
na mahitaji ya 
makundi maalumu 
ya watu

Mlo kulingana na 
makundi maalumu ya 
watu umetofautishwa  
kwa kutumia mifano

Anataja 
makundi 
maalumu ya 
watu na ya 
vyakula

Anaeleza faida 
za makundi 
mbalimbali 
ya vyakula 
kwa makundi 
maalumu ya watu

Anatofautisha 
mlo kulingana 
na mahitaji 
ya makundi 
maalumu ya watu

Anatofautisha 
milo kulingana 
na mahitaji ya 
makundi maalumu 
ya watu kwa 
kutumia mifano

18

b)	 Kufafanua          
umuhimu wa 
mazoezi ya mwili 
kwa makundi 
mbalimabali ya 
watu

Umuhimu wa mazoezi 
ya  mwili kwa makundi 
mbalimbali ya watu
umefafanuliwa kwa 
ufasaha

Anataja aina 
za mazoezi ya 
mwili

Anaeleza jinsi ya 
kufanya mazoezi 
ya mwili ya aina 
mbalimbali  

Anaeleza aina 
za mazoezi ya 
mwili kulingana 
na makundi 
maalumu ya watu

Anafafanua 
kwa ufasaha 
umuhimu wa 
mazoezi ya mwili 
kwa makundi 
mbalimabali ya 
watu
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	 Kuainisha madhara 
ya kutofanya 
mazoezi ya mwili 
kwa makundi 
mbalimbali ya watu 

Madhara ya  kutofanya 
mazoezi ya mwili kwa 
makundi mbalimbali 
ya watu yameainishwa 
kwa kutumia mifano

Anataja  
madhara ya 
kutofanya 
mazoezi ya 
mwili kwa 
makundi 
mbalimbali ya 
watu

Anaeleza madhara 
ya  kutofanya 
mazoezi  ya mwili 
kwa makundi 
mbalimbali ya 
watu

Anafafanua 
madhara ya 
kutofanya 
mazoezi ya mwili 
kwa makundi 
mbalimbali ya 
watu

Anafafanua 
madhara ya 
kutofanya 
mazoezi ya mwili 
kwa makundi 
mbalimbali ya 
watu kwa kutumia 
mifano

3.3	 Kutambua 
mifumo 
mbalimbali 
ya mwili wa 
binadamu

a)	 Kufafanua mfumo 
wa fahamu wa 
binadamu

Mfumo wa fahamu 
wa binadamu 
umefafanuliwa kwa 
kutumia mifano halisi

Anatoa maana 
ya mfumo wa 
fahamu

Anataja sehemu 
za mfumo wa 
fahamu wa 
binadamu

Anaeleza kazi 
ya kila sehemu 
ya mfumo wa 
fahamu wa 
binadamu

Anafafanua 
mfumo wa 
fahamu wa 
binadamu kwa 
kutmia mifano 
halisi

36

b)	 Kufafanua kazi 
mbalimbali za 
milango ya fahamu  
ya mwili wa 
binadamu 

Kazi  mbalimbali za 
milango ya fahamu ya 
mwili wa binadamu 
zimefafanuliwa kwa 
kutumia mifano

Anataja 
milango ya 
fahamu ya 
mwili wa 
binadamu

Anatoa maana 
ya milango ya 
fahamu ya mwili 
wa binadamu

Anaeleza kazi 
ya milango ya 
fahamu ya mwili 
wa binadamu

Anafafanua 
kazi  mbalimbali 
za milango ya 
fahamu ya mwili 
wa binadamu kwa 
kutumia mifano
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

c)	 Kufafanua kasoro 
zinazoathiri mfumo 
wa fahamu wa 
binadamu

Kasoro zinazoathiri 
mfumo wa fahamu 
wa binadamu na 
njia za kuziepuka 
zimefafanuliwa

Anataja kasoro 
za mfumo wa 
fahamu wa 
binadamu

Anataja 
visababishi vya 
kasoro za mfumo 
wa fahamu wa 
binadamu

Anaeleza sababu 
za kutokea kwa 
kasoro za mfumo 
wa fahamu wa 
binadamu

Anafafanua 
kasoro zinazo 
athiri mfumo 
wa fahamu wa 
binadamu na njia 
za kuziepuka

d)	 Kufafanua mfumo 
wa upumuaji wa 
binadamu

Mfumo wa upumuaji 
wa binadamu 
umefafanuliwa kwa 
kutumia mchoro 

Anatoa maana 
ya mfumo wa 
upumuaji

Anatoa maana 
na kuorodhesha 
sehemu za mfumo 
wa upumuaji wa 
binadamu

Anatoa maana na 
kueleza sehemu 
za mfumo wa 
upumuaji wa 
binadamu

Anafafanua 
sehemu za mfumo 
wa upumuaji wa 
binadamu kwa 
kutumia mchoro 

e)	 Kufanya jaribio 
la kuchunguza 
namna upumuaji 
katika binadamu 
unavyofanyika

Jaribio la kuchunguza 
namna upumuaji 
katika binadamu 
unavyofanyika 
limefanywa kwa 
ufasaha

Anataja vifaa 
vinavyotumika 
katika kufanya 
jaribio la 
kuchunguza 
namna 
upumuaji katika 
binadamu 
unavyotokea

Anataja vifaa na 
kueleza hatua 
zinazofuatwa 
katika kufanya 
jaribio la namna 
upumuaji katika 
binadamu 
unavyotokea

Anafafanua 
matumizi ya 
kila kifaa na 
kueleza hatua za 
kufuata katika 
kufanya jaribio la 
namna upumuaji 
katika binadamu 
unavyotokea

Anafanya jaribio 
la kuonesha 
namna mfumo 
wa upumuaji 
wa binadamu 
unavyofanya kazi
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
kutendwa na 
mwanafunzi

Vigezo vya upimaji

Upimaji wa viwango vya utendaji wa mwanafunzi
Idadi 

ya 
vipindi

Utendaji 
wa chini ya 

wastani 

Utendaji wa 
wastani 

Utendaji 
mzuri 

Utendaji 
mzuri sana 

f)	 Kufafanua sababu 
za kutokea kwa 
kasoro katika 
mfumo wa 
upumuaji wa 
binadamu na njia 
ya kuziepuka

Sababu za kutokea 
kwa  kasoro katika 
mfumo wa upumuaji 
na njia ya kuziepuka 
zimefafanuliwa kwa 
kutumia mifano 

Anataja kasoro 
zinazoweza 
kutokea katika 
mfumo wa 
upumuaji wa 
binadamu

Anataja sababu 
za kutokea kwa 
kasoro katika 
mfumo wa 
upumuaji wa 
binadamu

Anaeleza sababu 
za kutokea kwa  
kasoro katika 
mfumo wa 
upumuaji wa 
binadamu

Anafafanua 
sababu za kutokea 
kwa kasoro 
katika mfumo wa 
upumuaji na njia 
ya kuziepuka, kwa 
kutumia mifano


